ความแตกต่างของสปริงหลังแวนกับกระบะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย romkloa, 22 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    หลายคนคงเคยเช็คราคาสปริงหลังใหม่ของNVเรา ทำไมของรุ่นแวน

มันแพงจังคู่ละเกือบ 5000 :eek: ส่วนของรุ่นกระบะคู่ละประมาณสองพันปลายๆ

วันนี้มีโอกาสเลยเอามาเทียบกันให้ดูครับ ความแตกต่างกันมีดังนี้ครับ

- สปริงแวนวัดจากหัวถึงท้ายได้ 35 เซนติเมตร สังเกตหัวท้ายจะกลมเหมือนกัน

- สปริงกระบะวัดได้ 39 เซนติเมตร สังเกตหัวท้ายจะไม่เหมือนกันด้านนึงจะถูกปาดเรียบแบน

สรุปว่าสปริงกระบะสูงกว่าแวนประมาณ 1 นิ้วครึ่งครับ

จากการใส่แล้วทดลองวิ่ง ความนิ่มพอกันครับ แต่ใส่สปริงกระบะจะมีความรู้สึก

ว่ารถโคลงกว่าอาจเป็นเพราะว่ามันสูงกว่าครับ ฝากไว้เป็นข้อมูลครับ :)

ในรูปทางซ้ายเป็นของกระบะ ทางขวาเป็นของแวนครับ

2. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ขอบคุณครับ พี่ดิว สำหรับข้อมูล

3. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    แล้วเอ็นวีของพวกเราเอารุ่นอื่น(หมายถึงรถอื่นๆ เช่น ฮอนด้า โตโยต้า ฯลฯ)

มาใส่ได้หรือป่าวโดยที่แปลงน้อยที่สุดอะครับ

อยากรู้ครับ

4. ขอบคุณครับ.....

5. nom

nom Member Member

637
    20
    18

.................คับผ้มก้อยากรู้เหมื้อนกัน:D:D:D

6. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ว่าแล้วเชียวต้องไม่เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ

กระจ่างเลย

:)

7. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถ้าคู่หลังเอาแบบไม่โคลงและยึดดีๆๆก็จะใช้คู่หน้าของโตต้าคราวได้ครับ ใส่ใหญ่ว่าแต่ถี่กว่าผมเคยซื้อมาที่เชียงกงคู่ละ 800 บาท วิ่งดีกว่าเก่าเยอะ

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    แต่ถ้าเชียงกงเทียบเอาอย่างเดียวครับ

9. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ไม่รู้ว่าใช่รุ่นนี้ป่าวเคยซื้อเทียบมาจากเซียงกงเหมือนกัน ขนาดและความสูงใกล้เคียงกับของNVครับ:)

10. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ถ้าเอาสปิงของแวนใส่กะบะต้องแปลงอะไรบ้าง

11. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรครับ ใส่กันได้เลย

ผมว่าที่สปริงกระบะมันสูงกว่า คงเพราะว่ากระบะเน้นบรรทุกของหนักๆเลยต้องมีระยะยกสูงกว่าแวนที่เน้นการโดยสาร ค่า K ของสปริงกระบะก็น่าจะต่ำกว่าของแวน ดังนั้นถ้าใครขับกระบะแต่ไม่เน้นบรรทุกแต่อยากให้รถไม่โคลงเวลาขับก็เปลี่ยนมาใช้ของแวนได้ครับ ของผมก็ใช้ของแวนแต่เป็นสปริงโหลดแวนยี่ห้อ h&r

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม...:D

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ก็เอาของแวนมาใส่ได้เลย แต่มันจะต่ำลงมานิ้วนึงแค่นั้นเอง ความนิ่มก็นิ่มกว่ากระบะ
    ถ้าจะใช้ยี่ห้ออื่นก็ถอดของเดิมไปเทียบเอาครับ

14. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

15. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    น่าจะ ถี่ประมาณนี้ละครับ ส่วนเส้นไม่แน่นใจแต่ของ คราวจะใหญ่กว่าเส้นเดิมตอนนี้รอพี่ไก่แกไล่ระบบช่วงล่างก่อนนะครับ ถ้าเสร็จเราคงได้ใส่แบบที่วิ่งแล้วดีเหมาะกับทางตรงขึ้นอีกเยอะนะครับ:D

16. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ของผมก็ใช้ของแวนแต่เป็นสปริงโหลดแวนยี่ห้อ h&r ราคาประมาณเท่าไรครับ:confused::confused:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้