ทำไมตอนนี้มันเงียบจังหว่า.....

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย bunphot2000, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    เป็นเพราะเศรษกิจหรือป่าว.........เว็บบอร์ดของเราถึงเงียบจัง ตาใหญ่ได้ข่าวไปเดินคลองถมได้อะไรติดไม้ติดมือมาบ้างอ่ะ..รายงานตัวหน่อยดิ นายกบก็ตอนนี้ยุ่งอยู่กับพี่เต่าอยู่มั้ง นายเล็กตอนนี้รถเนียนเลยนิม่โผล่
    หน้ามาหาเลย(คราวหน้ารถเสียต้องเลี้ยงไข้กันบ้างแล้ว จะได้เจอหน้ากันบ่อยๆ555) นายบี๋กลับจากท่องเที่ยวเมืองจีนแล้วไม่เห็นหน้าเห็นตาเลยสงสัยคงจะปลงกับกิเลสต่างๆได้แย้ว ส่วนนายwatได้ข่าวไม่ค่อยดี
    เรื่องอุบัตเหตุหายไวๆนะ ไมโลก็โมดิฟายเบรคมาใหม่ก็ไม่เห็นรายงานมาเลยว่าเป็นไงสำเร็จยัง นายโอมเด็กเอ๊าะของเราผมยังรอเบาะหลังอยู่นะ นายแจ็ครถฮีทนะฝาสูบเป็นไงบ้าง นายโอ๊ครถของนายสรุปว่าขายป่าวเอ่ย พี่หนึ่งรถพี่หน้าปัดไมล์สว่างพอยังเห็นพี่เข้ามาแจมในเวปบ่อยหนะครับ..............ตอนนี้จำได้แค่นี้
    แหละครับ เออ.เกือบลืมขอต้อนรับนายเติ้ลน้องใหม่Roverครับแล้วจะรู้ว่ารถมันเป็นยังไงสำหรับรถคันแรกของเราต้องบูรนะกันอีกพักถึงจะสมบูรณ์เหมือนรถนายเล็กอ่ะ555555555:cool:

2. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ไมโล มาแว๊ว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

หวัดดีครับลุงเจี๊ยบ และทุกๆคนนะครับ

ผมไปแปลงเบรคมาแล้ว ใช้งานได้ปกติดีครับ เลยจัดการเปลี่ยนบุชช่วงล่างหน้า และหลังซะเลย
    จากนั้นก็ไปเปลี่ยนยางใหม่ 4ล้อเลย
    พอเปลี่ยนเสร็จ โหตัวเบาเลยครับ
    ------------------------------------------------------------------------------------
    จากนั้นสิ่งที่ไม่คาดฝันก็เข้ามาหลังจากนั้น 2 วัน
    รถผมเกิดอาการเครื่องสตาร์ท ยาวๆๆ กว่าจะติด เลยไปเปลี่ยนถ่านไดร์ สตาร์ทดูก่อน ก็ไม่หายครับ
    จากนั้นลองทำที่จานจ่ายไฟ คราวนี้งานเข้าครับซวยเลยเพราะถอดฝากะลาออกมาทำความสะอาด
    พอใส่กลับไปสตาร์ท ชึ่งเดียวติดครับ จากนั้นดับไปเฉยๆเลย แล้วก็ไม่ติดอีกเลย จอดต่ออีก2-3วัน
    แต่ได้รับความอนุเคราะห์ จากพี่ใหญ่ให้จานจ่ายมาใช้ครับ
    เมื่อใส่แล้วสตาร์ทชึ่งติดครับ

แต่ยังไม่จบครับอาการสะดุดไม่ยอมหายก็เปลี่ยนหัวเทียนใหม่อีก ก็ไม่หาย ทำไงดี
    เป็นเฉพาะน้ำมันครับ แก๊สไม่เป็น

ต้องแก้กันต่อไป แต่ต้องรอตังก่อน ช่วงนี้แย่ยหน่อยครับ
    ต่อทะเบียน+ประกัน+แปลงเบรค+ช่วงล่าง+ยาง มันมากันเดือนเดียวเลย
    แถมท้ายมาเจอปัญหาที่ไล่ตามอีก
    ------------------------------------------------------------------------
    ขอขอบคุณพี่ใหญ่ครับ ที่ให้คำปรึกษาและวิธีแก้ไขปัญหาให้กับผมมาตลอด
    และขอขอบคุณพี่ WAT ด้วยนะครับ............ หายไวๆนะครับ
    ขอขอบคุณลุงเจี๊ยบที่ให้คำปรึกษาเรื่องการแปลงเบรคครับ

3. bunphot2000

555
    0
    0
    อาการพอใช้น้ำมันรอบเดินเบาไม่นิ่งมีสะดุดเหมือนน้ำมันจ่ายไม่พอมั้ง แต่พอใช้แก้สรอบเดินเบาปกติ....
    เจอมาแย้วฟันธงเกิดจาก.......................(ลองคิดแก้ปัญหาเองก่อนละกันถ้าแก้ไม่ได้.เดี๋ยวจะบอก55555):cool:

4. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    มันเงียบจริง ๆ เหมือนเสี่ยงเจี๊ยบ ว่า ตอนนี้รถผมอยู่ในช่วงดูอาการ เมื่อ จันที่14 ตอนเช้าขับไปทำงาน รถเกิด ฮีด ต้องจอดข้างทาง
    น้ำแห้ง จอดรถทิ้งไว้40นาได้ เดือนไปซื้อน้ำที่ 7-11 มาเติม ตอนเย็นขับกลับบ้าน มันก็ปกติดี คงไม่ได้ดูน้ำในหม้อน้ำนาน
    รุ่งขึ้นขับไปทำงานอีก เห็นเข็มความร้อนมันขึ้น จึงรีบขับเข้าปั๊ม ปตท. จอดทิ้งไว้อีก 40 นาที ในปั๊มมี 7-11 เหมือนกัน ได้อุดหนุน
    น้ำอีก คราวนี้ติดเครื่องได้ขับไปอู่ประจำแถวลาดปลาเค้า ช่างก็เช็คท่อน้ำต่าง ๆ ไม่มีรอยรั่ว มาพบว่าพัดลมแอร์ไม่หมุน ทำให้น้ำเดือด ค่าของบวกค่าแรง 910 บาท
    ตอนนี้รอดูอากการว่าฝาสูบจะโก่งหรือไม่ ดูน้ำมันในหม้อน้ำทุกวันเลย แต่ยังไม่เจอคราบ นี้ว่าจะไปถ่ายน้ำมันเครื่องเก่าทิ้งเพราะ
    มันอยู่กับความร้อนสูงมากมันน่าจะเสื่อมสภาพ
    ส่วนไมล์ยังไม่สว่างเหมื่อเดิม ช่วงสะดวกจะไปให้เสี่ยงเจี๊ยบชี้แนะหน่อย
    แล้วWAT เป็นอะไรหรือ มิน่าหายไป ใครทราบแถลงกันหน่อย ขอให้หายเร็ว ๆ ด้วย

5. Original

322
    0
    0
    ลุงครับ

มันเป็นที่สูบ 2 อะ และวิ่งก็เป็นครับ จอดก็เป็นครับ
    พอใช้น้ำมัน มันดิ้นๆๆ แต่แก๊สมันไม่เป็น

ช่างเค้าบอกว่าปั๊มติ๊ก ยังทำงานปกติ ยังไม่เสียครับ

------------------------------------------------------------------------
    บอกมาเถอะ ไล่ทำหลายอย่างแล้วอะ เหลือ ไปเปลี่ยนกรองเบนซิน / ล้างหัวฉีด ไม่รู้ว่าจะหายไหมอาการนี้

หรือลุงช่วยแนะนำด้วยครับ

6. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ผมกำลังจะตั้งถามเลย พอดีพี่เจี๊ยบถามซะก่อน เข้ามาดูสองวัน ไม่มีไรเปลี่ยนแปลงเลย ตอนแรกนึกว่า server มีปัญหา บอร์ดเลยไม่ update แต่เข้า forum ก็ปกตินี่หว่า ส่วนรถผมตอนนี้มันมีอาการแปลกอยู่อย่าง ก็คือ บางทีจอดหรือวิ่งก็ตามบางที เหยียบคันเร่งแล้วปล่อย มันจะมีดัง แป๊งงง หรือดัง ปุ๊ก จากเครื่อง เสียงน่าจะมาจากแถวๆช่วงท่อ intake แต่ยังหาไม่เจอ จริงๆ ก็เป็นมานานแล้วครับแต่เพิ่งมาสังกตจริงๆ เมื่อเดือนก่อน ส่วนการใช้งาน ยังมันส์เหมือนเดิมครับ ไม่มีปัญหาอะไร ยังอัดได้ 200 หวิวๆ :D
    ------
    อาการของไมโล เป็นที่หัวฉีดหรือป่าวครับ ไม่ก็กล่องเอ๋อ หรือว่า ลืมเติมน้ำมัน อิอิ ลองเช็คที่หัวฉีดก่อนเลยครับ
    ------
    คุณ wat เป็นอะไรเหรอครับผมไม่ทราบ แต่ก็ขอให้หายไวๆนะครับ

---------- Post added at 15:38:39 ---------- Previous post was at 15:38:23 ----------

ผมกำลังจะตั้งถามเลย พอดีพี่เจี๊ยบถามซะก่อน เข้ามาดูสองวัน ไม่มีไรเปลี่ยนแปลงเลย ตอนแรกนึกว่า server มีปัญหา บอร์ดเลยไม่ update แต่เข้า forum ก็ปกตินี่หว่า ส่วนรถผมตอนนี้มันมีอาการแปลกอยู่อย่าง ก็คือ บางทีจอดหรือวิ่งก็ตามบางที เหยียบคันเร่งแล้วปล่อย มันจะมีดัง แป๊งงง หรือดัง ปุ๊ก จากเครื่อง เสียงน่าจะมาจากแถวๆช่วงท่อ intake แต่ยังหาไม่เจอ จริงๆ ก็เป็นมานานแล้วครับแต่เพิ่งมาสังกตจริงๆ เมื่อเดือนก่อน ส่วนการใช้งาน ยังมันส์เหมือนเดิมครับ ไม่มีปัญหาอะไร ยังอัดได้ 200 หวิวๆ :D
    ------
    อาการของไมโล เป็นที่หัวฉีดหรือป่าวครับ ไม่ก็กล่องเอ๋อ หรือว่า ลืมเติมน้ำมัน อิอิ ลองเช็คที่หัวฉีดก่อนเลยครับ
    ------
    คุณ wat เป็นอะไรเหรอครับผมไม่ทราบ แต่ก็ขอให้หายไวๆนะครับ

7. bunphot2000

555
    0
    0
    :cool:
    ของผมทีแรกเปลี่ยนปัมติ๊ก....ไม่หาย อยู่กทม สบายหาอู่ที่มีเครื่องวัดแรงดันน้ำมันผมอยู่ตจว มันไม่มีเลยต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กผลก็คือเหมือนเดิม
    เปลี่ยนกรองเบ็นชิน ผลเหมือนเดิม(แต่ก็ดีที่ได้เปลี่ยนอายุการใช้งานของกรองตามคู่มือ5หมื่นโล)
    สุดท้าย...ท้ายสุดไอ้เจ้าหัวฉีดตัวดีนี่แหละ ให้ลองติดเครื่องไว้แล้วค่อยๆถอดปลั๊กหัวฉีดทีละหัวไล่ดู
    จาก1-4 ของผมเจอสูบที่3 สรุปหัวฉีดไม่ได้เสียหรือตันสกปรก เครื่องH23ชอบเป็นที่ปลั๊กหัวฉีดสกปรก
    เป็นขี้เกลือเขียวๆ ให้ซื้อสเปรย์ยี่ห้อฟิลลิปส์กระป่องสีฟ้าร้อยกว่าบาทมั้งมาฉีดทุกขั้วเลย ของผมหลังจากล้างเสร็จรอบเดินเบาเดินเตมทุกสูบ ขอให้โชคดีครับ เออ...ล้างเสร็จก่อนสตารท์รถให้จุดธูป3ดอกแล้วตั้งนะโม3จบด้วยนะอธิฐานในสิ่งที่ดี แล้วค่อยสตารท์รถครับ:cool:

8. bunphot2000

555
    0
    0

9. bunphot2000

555
    0
    0
    อาการของนายเอสผมไม่เคยเจออ่ะ ลองขับน้ำมันเป็นเหมือนแก๊สป่าว ลองไล่สาเหตดูก่อนเดี๋ยวก็เจอครับ
    ระบบวาริของผมตั้งแต่ติดมา2ปีแย้วยังไม่เคยกวนจัยเลย เออ....ถ้าได้ไปเที่ยวพัทยาเมื่อไหร่จะแวะไปก๋งเหล้าด้วยครับและที่ลืมไม่ได้เลยไอ้เจ้าตุ๊ตายางอ่ะ หวังว่าคงไม่นำไปใช้งานซะก่อนนะ55555555

10. Mr. Jacky

Mr. Jacky New Member Member

41
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบน้าเจี๊ยบที่ยังนึกถึง

เรื่องเครื่องฮีต แก้จบไปแล้วครับ เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เพราะของเดิมมันตัน
    เบ็ดเสร็จหมดไป 3200 ก็โอเคครับ ฝาสูบไม่โก่ง จบเรื่องความร้อน
    แต่ล่าสุดเมื่อวานนี้ไปเตะบอล ให้เพื่อนไปเอาของในรถ ปรากฎว่าเปิดประตูซะจนที่เปิดกระจุยไปเลย เซ้งครับงานนี้
    ไม่รู้ไปเอาแรงมาจากที่ไหน ยังไงรบกวบพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะครับ
    ว่าพอจะหาที่เปิดประตูด้านคนขับได้ที่ไหนบ้าง หรือถ้าใครมีเก็บไว้อยู่
    ก็ช่วยบอกกันด้วยครับที่ 0879317798

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

11. bunphot2000

555
    0
    0
    ที่เปิดประตูผมสั่งให้ลูกน้องของพี่สาวผมที่เค้าขึ้นไปตัดรถที่ญี่ปุ่นให้หามาให้รู้สึกว่าจะได้มาสักเกีอบ10
    อัน ตอนนี้กำลังส่งมาอยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ เมี่ออาทิตย์ก่อนตู้เพิ่งเข้ามา1ตู้ยังไม่เจอเลย ไม่รู้มันใส่มาในตู้ไหนเพระตอนนี้ของจากญี่ป่นกำลังทยอยเข้ามา เดี๋ยวเจอแล้วจะโทรไปบอกนะ ถ้ารอไม่ไหวก็เก็บชิ้นส่วน
    ไว้แล้วไปให้นายwatซ่อมใช้ไปก่อนหรือจะเบิกที่ศูนย์hondaก็ได้บอกของโอดิซี่ปี95ราคาประมาณพันห้า
    พันหกหรือพันเจ็ดมั้ง ถ้าเบิกของrover4900รวมvatแล้วก็ห้าพันต้นๆเจอกันมาแย้ว:cry:เออ..ของผมถ้ามีของก็เตรียมรีเจนซี่ไว้1กลมก็แล้วกันนะ55555555

12. Original

322
    0
    0
    ขอบคุณครับลุงเจี๊ยบ
    วันนี้ผมจะไปลองทำดูครับ ขอให้หายเถอะ สาธุ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! 555++++

คุณเอส สบายดีไหมครับ
    เสียงที่ว่ามาจาก VACCUM ของแท่นเครื่องตัวกลางหรือเปล่าครับ
    เพราะเวลาปล่อยคันเร่งแล้วมันดังใช่ไหมครับ
    ลองสังเกตูฟังดูนะครับ ไม่รู้ว่าใช่เปล่า
    55555+++++ส่วนน้ำมันในถังยังมีครับ ขาดแต่แอลกอฮอล์ในแก้วครับ

13. S'

217
    1
    0
    สบายดีครับ ตอนนี้เป็นไงมั่งครับได้โอลินไป ขับเพลินเลยจิ อิอิ
    --
    น่าจะใช่ครับไมโล เสียงมันคล้ายๆ เคาะกระป๋องนมอ้ะ
    ถ้าขาด Lกฮ ต้องติดต่อพี่เจี๊ยบครับ รู้สึกจะเติมทุกวัน 5555

14. Mr. Jacky

Mr. Jacky New Member Member

41
    0
    0
    ขอบคุณครับน้าเจี๊ยบ เด๋วจะจัดให้
    ว่าแต่ของที่มากับตู้ล่าสุดมีอะไรบ้างครับ
    พอดีอยากได้ยางขอบประตูด้านคนขับทั้งในและนอก พอจะมีไหมครับ

15. Original

322
    0
    0
    เรียบร้อยแล้วครับ

หายแล้วครับ

เป็นที่หัวฉีดสกปรกครับ เสียค่าล้างรวม 200- ครับ
    เดี๋ยวไปจูนแก๊สใหม่ก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษานะครับ

คุณเอส ลองเอามือจับที่ตัว VACCUM ดูครับว่าทำงานปกติไหม
    เพราะรถผมเคยเป็นครับ แต่ปัจจุบันหายแล้วครับ
    ยังไงโทรมาคุยกันนะครับ 086-384-8948

16. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    แอบเข้ามาดูบอร์ด
    ได้ไม่บ่อยเท่าไหร่ครับ
    ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย
    แต่ก็ดีใจที่เห็นการเคลื่อนไหวอยู่นะครับ

ตอนนี้ดีหน่อย
    ลูกสาวไม่ค่อยเจ็บป่วย
    อาการปกติ
    หลังจากวันนั้นที่ มหิดลศาลายา
    คิดถึงทุกคนครับ

17. S'

217
    1
    0
    ขอบคุณครับไมโล เดี๋ยวจะลองเช็คดูนะครับ มีอะไรสงสัยเดี๋ยวผมโทรหา :D

18. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เงียบด้วยขายรถยังไม่ได้

19. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    หวัดดีคับพี่เจี๊ยบ พี่หนึ่ง ไมโล พี่เอส jacky / k sealwit/โอมมี่
    ช่วงนี้เพื่อนๆหลายทั่นไม่ค่อยเจอเลยคับไม่รู้เปงงัยบ้าง
    พี่หย่าย สอบอยู่ป่าวคับบ
    บี๋ รถใช้การได้ดีแร้วใช่ป่าวคับ
    โทเนียน รถคงเนียนสวยเหมือนเดิมน่ะ
    พี่เด่นลง สส เมื่อไหร่แจ้งด้วยน่ะขอรับ
    น้องภูมิ คงงานยุ่งๆเปงงัยบ้างคับ
    wit - แวะมาแถวดอนเมืองมั่งป่าว
    กัปตันหนิง /โอ๊ต /ป๋าโน๊ต ทีม TG >> OT คงเยอะ
    พี่กบ ผมอยากลองนั่งโฟล์คดูมั่งจัง
    นาย great ..we will never drink alone ใช่ไม่ใช่ ...ใช่ไม่ช่าย...เอ้าชน
    พี่ The ป๋อง กิจการกำลังไปได้สวย
    นายฟิล์ม รัดทะพูม งานคงยุ่งน้อ อยู่วงการบันเทิงก้อเงี๊ยะ
    ปลากะโห้ เข้ามาอ่านเวปบอดมั่งป่าวหว่า
    นายบอล(โรเวอร์ขาว) แฟนพ่นสีกระโปรงหน้ารถให้สวยดีอยู่แล้ว ไม่น่าไปทำใหม่เลย 55 ล้อเล่ง ขำว่ะ
    พี่นนท์ เจ็ดสีซี้น้าเจี๊ยบ ยังใช้ rover อยู่ป่าวคับ พอดีตกข่าวไป
    พี่น้องบ้วย เอ ยังเล่นกล้องอยู่ป่าววว
    พี่wat สบายดียังคร้าบบ
    น้อง Natttsmooth สาวตรึมกว่าเดิม เพราะไปทำท่อมาใหม่นี่เอง ห้า ห้า
    และก้ออีกหลายๆทั่นที่มิได้กล่าวถึงขออภัยคับ ไม่ได้เจอนานเลยจำชื่อบ่อได้
    อ้ออีกคนนึงเพ่งนึกได้ อ้ายยู where are ยู wa?เงียบสนิทตามชื่อกระทู้เลยคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กันยายน 2009
  20. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    จะสอบอีกแล้ว เหนื่อย

21. barague

barague Guest

0
    0
    0
    สอบธรรมะเปรียญ 9 ประโยคหรือศึกษาพระไตรปิฏกอยู่เหรอคัพ P'หย่าย หาเวลาพักผ่อนบ้างนะคัพ จะด้ายมีแรงมาตอบปัญหาให้กะสมาชิกอีกน่ะ มีความรุ้ดีจัง...............

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้