รบกวนถามหน่อยครับ ช่วงล่างโคตะระ ดังเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย keng_b14, 20 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. keng_b14

keng_b14 New Member Member

13
    0
    0
    รบกวนถามหน่อยครับ พอดีงบน้อยเลยไปตัดสปลิงหน้ามา ช่วงแรกๆ ก้อเงียบดีอยู่ครับ ประมาณ สามเดือยน แล้วครับ ตอนนี้ดังโครตตตต ครับ รับไม่ได้เลยครับ อยากถามราคาสปิงใหม่ หน่อยครับ ถ้าเป็นสปิงโหลดเชียงกงประมาณเท่าไรครับ พอดีไปติดแก็สมา หน้าลอย เลยต้อง ตัดครับทำแบบแก้ผ้าเอาหน้ารอดก่อนครับ แล้วเซ็งเลย เมือวานสายหม้อน้ำหลุดเครื่องฮีตสุดเลยครับ ระบบมันตัดคอมแอร์เลยครับ พอมันร้อนจัด วิ่งมาประมาณครึ่งกิโลถึงออฟฟิตพอดี เครื่องจะเป็นไรป่าวครับ ระกวนถามหน่อย ยังมีอีกหลายเรื่องครับ วันนี้สตาทไม่ติดอีก แบตตาย เซ็งงงงงง เสียตังอีกแล้ว ค่า พรบ อีก ค่าต่อทะเบียนอีก เดือนก่อนก้อลูกปืนล้อหลังแตกยกซ้าย ขวา พอก่อนครับ เด๋ววันหลังปรึกษาใหม่ครับยังมีอีกแยะ รบกวนหน่อยนะครับ:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เครื่องฮิต แบบท่อน้ำหลุด นี่ ระวัง ๆ กันหน่อยน่ะ อันตรายได้ยกเครื่องใหม่
    สปริงเดิม หาในคลับ เราก็พอได้อยู่น่ะ ไม่กี่บาท
    ส่วนเรื่องงานเข้า อย่างอื่น ๆ นี่ ยังมีได้อีกน่ะ 55
    ค่อย ๆ ทำ ค่อย ๆแก้ ไป ครับ

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    โอ้ เข้าใจเลยครับ อิอิ
    ว่าแต่ถ้าลูกปืนล้อแตก อาการจะเป็นยังไง มีผล ยังไงบ้างครับนี่

4. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ค่อยๆๆแก้กันไป สปริงหาในกระทู้ซื้อขาย น่าจะมีขายทั้งแบบโหลดแบบเดิมนะครับ

5. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ชะตากรรมเดียวกัน ของผม ตอนนี้ คอมแอร์

อาทิตย์ก่อนสงกรานณ์ ลูกปืนคอมแตก โดนไป 900

กลับบ้านสงกรานต์ ฟิลด์คอยส์หน้าครัชแอร์ ไหม้ จานหน้าครัช คด อะไหล่ เก่าไม่มี เพราะอยู่ บ้าน ตจว. เบิก หน้าครัช ใหม่ ถอดจากคอมใหม่ เบิกห้าง โดนไป 3500 บาท

กลับจากสงการณ์ ถึง สระบุรี หน้าครัชใหม่ จานมูเล่ย์หมุนส่าย ดัง แควกๆๆๆๆ ดังแบบ ขับไปใหน คนมองตรึม....ต้องเปลี่ยนคอม เพราะ คอม กำลังอัดไม่ดีแล้ว แกนคอก็เริ่มไม่ดี อีกอย่าง ชุดจานมูเลย์ หน้าครัช มันใหม่ แต่ แกนคอเก่า เปลี่ยนลูกปืนก็ดังอีก

ยังไม่ทำ ไม่มีเงิน ช่างจะ เอา 3000 (คอมมือ 2 + น้ำยา + น้ำมัน + ค่าแรง)
    ช่วงนี้ ทำหน้า มึนไป ขับจอดติดไฟแดง ก็ ทำหน้าชาๆไว้ เพราะคน มองกันให้พรึบ ดังมากมาย...แควกๆๆๆๆๆ (ไม่ใช่แกรกๆนะ แควกๆๆ)

เฮ้อ....ชีวิต ....เดือนนี้ หมดกะแอร์ เกือบ ครึ่งหมื่นแล้ว ต่อ ประกันชั้น 3 ไป 2500 ค่าน้ำมันกลับบ้าน ไปกลับ 5000 บาท ไม่ได้ติดแก๊ส กำลังจะติด เดือนหน้า หาร้านอยู่... เมียก็ตกงาน มา 2 เดือนกว่า เพิ่งเข้างานใหม่ ก่อน สงกรานต์ ...ชีวิต ตกอับมากมาย ช่วงนี้

จะขอตังค์แม่ ก็อาย...ที่บ้าน พอมีพอกิน พ่อแม่เป็นครู แต่ผมหยิ่ง อิอิ ไม่เคยขอเงินเขาซักบาทนะ ตั้งแต่มาทำงาน เพราะขอ เมื่อไหร่ แม่ จะบอกให้ลาออก มาเรียน ต่อ อยู่เรื่อยๆ...แก อยากให้รับ ราชการ เหมือน พ่อ แม่

เอาน่า...ชีวิต ไม่สิ้น ก็ ดิ้นกันต่อไป สู้ๆครับ ท่าน เจ้าของกระทู้...ยังมี คนอื่นที่ลำบากกว่านี้เยอะ...:sad:

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

จะเริ่มจากการมีเสียง โดยเสียงจะดังตามการหมุนของล้อ (ยิ่งหมุนเร็วก็ยิ่งดัง)

วิธีเช็คง่ายๆก็ยกล้อพ้นพื้น แล้วหมุนล้อดู ถ้ามีเสียงก็ใช่

ป.ลิง ถ้าเข้าศูนย์ลูกปืนหล้งเปลี่ยนทั้งดุม แต่ถ้าทำข้างนอกก็เปลี่ยนแค่ลูกปืนได้ครับ(ถูกก่ากันแยะ) :D

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    น่าเห็นใจครับ ตอนนี้รถผมตอนกลางวันแดดแรงๆ แอร์ก็ไม่เย็นเหมือนกันครับ มีแต่ลม (ตอนจอดอยู่นะคับ) แต่พอเวลาวิ่งถึงจะเย็น ไม่รู้จะแก้ยังไง และคอมแอร์ก็มีเสียงดังมากด้วยเวลาจอดอยู่เฉยๆ
    แต่นั้นคือกลางวันนะคับ ส่วนตอนเย็นๆ หรือกลางคืนนั้น แอร์เย็นมาก เย็นจนบางทีต้องปิดอะคับ ไม่ไหว หนาวเหลือเกิน......

8. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เป็นเหมือนกันครับ กลางวันไม่เย็น กลางคืนเย็นเจี๊ยบ ........... ไม่เข้าใจแอร์มันเลย

ปล. ตอนนี้เอาวัสดุกันร้อน มาหุ้มท่อที่เอาน้ำยาแอร์ด้านเย็นไป ก็แล้ว ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:11:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:11:19 ----------

เป็นเหมือนกันครับ กลางวันไม่เย็น กลางคืนเย็นเจี๊ยบ ........... ไม่เข้าใจแอร์มันเลย

ปล. ตอนนี้เอาวัสดุกันร้อน มาหุ้มท่อที่เอาน้ำยาแอร์ด้านเย็นไป ก็แล้ว ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เหมือนผมเดะ จอดนี่ล้มทั้งนั้น วิ่งก็ดีขึ้นนิดนึง
    สรุป คอมแอร์กำลังอัดไม่พอ + ตู้แอร์รั่ว เปลี่ยนปุป เย็นปวดหัวเลย ฮ่าๆ

10. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    กระทู้ระบายป่าวเนี่ย เสาร์ที่แล้วเปลี่ยน คอมแอร์เชียงกง ราคา 1500 ค่าเปลี่ยน + นํ้ายาแอร์ + ล้างระบบ + นํ้ายาคอม อีกบวกไป 3000 ทวน(ต่อ) = 4500

ไม่เท่าไร เมือศุกที่ผ่านมา เครื่องฮีด ลากจากบางแค ไป ม.ธุรกิจ 1200
    ตกลงเครื่องใช้ไม่ได้ต้องเปลี่ยน แค่นั้นเอง

11. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    คนข้างบนเหมือนจะดีใจที่ได้เปลี่ยนเครื่องนะ ผมว่า

12. keng_b14

keng_b14 New Member Member

13
    0
    0
    โอ้ยคุยเรื่อง แอร์ผมโดนมาหมื่นกว่า ตอนได้รถมาใหม่ๆ ดังโครตๆ ไปเปลี่ยนคอมบิ้วมา พอดีช่างคู่ใจไม่ว่าง เลยลองไปอีกร้านเพราะความอายที่มันดังมากๆ รอไม่ไหว ใช้ได้สองวันพัง ก้อไปยืนดูช่างมันถอดน้ำเต็มเลยครับ ช่างมันเอาลมอัดเช็ครั่ว แล้วแว็กไม่ถึงห้านาทีเติมน้ำยาแล้ว แล้วเครื่องแว็กก้อใช้คอมตู้เย็นเก่าๆ ผมคิดในใจ ไม่เกินสามเดือนพัง สองวันพังครับ แล้วคอมเราก้อซื้อมาเอง ช่างมันก้อบอกไม่รับผิดชอบบอกเป็นที่คอม ซวยซิครับ เอ้า ทำใจ ทีนี้ให้ช่างมันไปเคลมคอมมาเอง ร้านก้อให้เคลม รอบแรกมันขอค่าแรงกับค่าน้ำยา 1000 นึง เอ้ายอม รวมค่าคอมด้วยเกือบห้าพัน รอบสองมันขอค่าแรงกับน้ำยาอีกพันนึง เอ้า ยอมว่ะมาถึงนี้แล้ว ใช้ได้คืนเดียวครับพังอีก ยืนดูมันถอด น้ำเต็มคอมเหมือนเดิม เลยให้ไปเคลมอีก ร้านบอกไม่ให้เคลมแล้วคือเค้าถอดดูเค้าบอกเป็นที่การติดตั้ง ช่างแม่ม ไม่รับผิดชอบ บอกคอมไม่ดี ร้านขายมันมั่ว เอ้าซวยอีกเรา เสียตังฟรี หกพัน ไม่มีใครรับผิดชอบเลย เอ้า ยังไงก้อเสียแล้ว เลยให้ช่างมันไปซื้อคอมเอง มันไปเอาคอมเชียงกงมา มันบอกสามพัน แต่สภาพดีครับเอ้ายอม เก้าพันไปแล้ว ไปนั่งรอเลยครับ ทำเหมือนเดิม ลมอัดรั่ว แวกห้านาที พอเสร็จ โดนค่าแรงกับน้ำยาอีกพัน โอ้ยยยยย จะบ้า เอ้ายอมว่ะ ร้านมันเล็กๆ เห็นเปิดใหม่ มันบอกเห็นใจมันเถอะ มันไม่ค่อยมีทุน มันรับผิดชอบค่าน้ำยาให้เราไม่ได้ พอเสร็จผมรีบไปร้านคู่ใจเลย รื้อทำใหม่ทั่งระบบ โดนไปอีก พันนึง หมื่นพันครับพี่น้อง ทุกวันนี้ขับกลางทะเลทรายยังไม่กลัวเลย โคร ตะ ระ เย็นเลย ขอบคุณที่ทนอ่าน นะครับ ขอระบายหน่อย

13. sunny_green

330
    50
    0
    กัดฟัน สู้กันไปครับ มันตรงคราวที่เรา รุ่งบ้าง...แต่จะรุ่งริ่งก่อนมั้ย แหะๆ

14. aok999

aok999 New Member Member

5
    0
    0
    ทำร้านไหนเหรอครับ

หายากจริง ๆร้านแอร์ที่ทำดี ๆ ทำจบ ๆ น่ะครับ ยังไงพี่ช่วยลงเบอร์ร้าน ชื่อ และสถานที่ให้หน่อยนะครับ เผื่อจะได้ไปให้ดูอาการบ้างน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :sad:

15. sunny_green

330
    50
    0
    พูดไม่ทันขาดคำ
    เมื่อวันก่อนไปปราจีณ
    ชากลับ แอร์ ตายกลางทาง ร้อนโครต

เมื่อวาน ยกคอมมือ 2 ใส่ เบ็ดเสร็จ 3500 บาท

คอมมือสอง 1 ลูก
    ไดเออร์ 1 ลูก
    น้ำยาแอร์+น้ำมัน+น้ำยาล้างท่อระบบ (น้ำมันคอม ดำปิ๊ดปี๋ สาเหตุที่มันพัง)
    ค่าแรง

ก่อนสงกรานณ์ เอาไปเปลี่ยนลูกปืน ช่างแอร์เตือนแล้ว ว่าเปลี่ยนยกลูกเลย ไม่เชื่อแก...

เดือนนี้ ซ่อมแอร์หมดไป เกือบ 8 พัน

ก่อน สงกราน เปลี่ยนลูกปืน + น้ำยา 900 บาท

สงกราน ฟิลคอยส์แอร์ ช๊อต เปลี่ยนของใหม่ ยกหน้าครัช (ไม่มีอะไหล่เก่า อยู่บ้านนนอก) 3500 บาท

กลับมาจากบ้าน ได้ อาทิตย์นึง แอร์พัง ยก ลูก ทั้งหมด 3500

รู้งี้ ยกลูก เบิกใหม่ดีกว่า ถามที่บ้าน กาฬสินธุ์ ตอนเขายกออกมาถอด หน้าครัช ให้ ลูกละ 6850 บาท ยังไม่ต่อราคา รวมใส่ เบ็ดเสร็จ ประมาณ 8 พัน

จบไปแล้ว ฮือๆๆ...อย่างว่า ใครจะรู้เนอะ

เหลือ ยังไม่ทำ เงินไม่พอ
    ตู้แอร์เริ่มตัน ลม เบอร์ 1-2 เบามั๊กๆ แต่ 3-4 เสียงลมดังโคตร แต่พัดออกมา ครึ่งนึงของ เบอร์ 2 รถป้ายแดง T..T ช่างบอก ตู้ตัน...อีก 3 เดือน เลยตอบช่างว่า เจอกันนะช่าง

16. teefler

teefler New Member Member

76
    0
    0
    เรื่องแอร์นี้ไม่รุ้จักจบจักสินจิงๆคับผมก้อพึงโดนไปตอนต้นปี ราวๆ 7พัน แม้ง ชาดอะไรกันนักกันหนา

17. abadahey

2,753
    16
    38
    ผมโดน ไป คอมบิ้ว ไดเออร์ ตู้ใหม่ ล้างหมด น้ำยา ทั้งระบบ โดน ไป 7000 ครับ ตอนนี้ ดีขึ้นอย่างกะขึ้นสวรรค์ ฮ่าๆ
    ที่สง่ามอเตอร์ ครับ รัตนาธิเบศร์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้