รวบกวนพี่ๆชาว โรเวอ 623 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ไปร์, 17 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไปร์

ไปร์ Guest

0
    0
    0
    หวัดดีครับ พี่ๆ คือผมมีเรืองอยากจะรบกวนถามเกียวกับ Rover 623 ครับ
    คือว่าตอนนี้กำลังหารถ มือสองอยู่ครับ แล้ว Rover 623 มีรุ่นที่ผมเคยชอบมากครับ ตอนนี้ผมเลยมึความคิดว่าจะซื้อมาขับจิงๆ ครับ แต่ว่า ผมก้อกล้วๆกล้าๆ ครับ เลยมีคำถามครับ จริงๆ ผมก้อได้หาข้อมูลมาเยอะเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่ไม่ได้ทำการบ้านนะครับ ทำครับ แต่ก้อยังไม่มั่นใจบ้างอย่างครับ

เท่าที่หาข้อมูลมา มันก้อเป็นรถที่มีอยุ่น้อยในตลาด
    1. เครื่อง (นี้รวมทุกอย่างที่อยู่ใต้ฝากระโปรงหรือป่าวครับ เช่น ตู้แอร์ คอมแอร์ ไดสตาด อื่นๆ) และ ช่วงล่าง ใช้กับ honda ได้ทั้งหมดใช่ไหมครับ

2. ทำไมรุ่นนี้ผมเห้นเปลียนเครืองกันเยอะอ่ะครับ เครื่องเก่ามันไม่ค่อยทน หรือไม่ค่อยดีเหรอครับ ปล เครื่องเดิม นี้มาจาก honda prelude ใช่ไหมครับ

3. ปัญหาของรถนี้มีอะไรบ้างครับ คือหาอะไหล จำพวก ชิ้นส่วน body ยากหรือครับ ชิ้นไหนที่จะเสียแล้วหาไม่ได้หรือว่ายากๆ มั้งครับ

4. ข้อดีของรถผมก้อพอมีในใจเยอะครับ ทั้งรูปทรง คุณภาพ ราคา ส่วนข้อเสียมีไรบ้างครับ

5. ถ้าเกิดรถชนขึนมา สามารถหาชิ้นส่วนภายนอกได้ใช่ไหมคับ เช่น ไฟหน้า ไฟหลัง กระจัง ไฟเลี้ยว

ข้อโทษจริงๆ นะครับที่ ถามเยอะไปหน่อย คือรถรุ่นอื่น toyota honda ผมก้อซื้อได้นะครับ แล้วไม่ต้องห่วงด้วย แต่ใจผม อยากได้ rover จริงๆ ครับ แต่อยากได้ข้อมูล มาชั่งน้ำหนักดูครับ

ขอบคุณครับพี่ๆ

2. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    1. ได้เกือบทั้งหมดครับ อะไหล่เครื่องยังหาไม่ค่อยยากครับ

2. เครื่องเก่าเป็น H23A 2300 ซีซี 160 แรงม้า จะชอบมีปัญหาเรื่องฝาสูบโก่ง ถ้าฮีทก็มักจะโก่ง ส่วนใหญ่พอโก่งแล้วเรามักจะเอาเครื่อง H22A ซึ่งเป็นเครื่อง VTEC 2200 ซีซี 190 แรงม้าขึ้นไป นำมาใส่ได้เลยไวร์สายอย่างเดียวครับ ส่วน H22 จะมีกี่รุ่นก็ลองหาข้อมูลดูเอานะครับเพราะมีหลายตัวเหลือเกิน ต่างที่แรงม้า

3. ใจรักก็ต้องทำใจครับ มันไม่ได้ยากมากๆ หรอกครับถ้าจะหาจริงๆ พี่ๆ ในคลับหลายๆ ท่านช่วยคุณได้ แต่มีข้อแม้ว่าต้องจริงใจและ give ก่อน take ครับ

4. ข้อเสีย แดกโครตๆ แอร์ไม่ค่อยฉ่ำ เกียร์กระตุก รถมีอายุมากพอสมควรต้องมีอาการงอแงครับมากน้อยแล้วแต่คัน ทำใจไว้ก่อนเลย

5. พอหาได้ครับในตอนนี้ แต่อีก 4-5 ปีไม่แน่ใจ

อย่างที่คุณคิดแหละครับ Toyota Honda สบายใจกว่ามากมาย แต่ถ้าชอบก็ลุยเลยครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดและประสบการณ์จากที่เคยใช้ rover มาครับ ผมก็รู้งูๆ ปลาๆ ครับถูกผิดรอท่านอื่นเพิ่มเติมแล้วกัน

3. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ข้อสังเกตอีกข้อครับ คิดว่าถ้าซื้อแล้วจะใช้นานแค่ไหน ถ้ายาวอาจจะต้องหาอะไหล่กันหน่อย แล้วรับกับการที่ต้องคอยซ่อมบำรุงบ่อยๆได้ไหม ส่วนเครื่องtt soft บอกว่าเครื่องเดิมแรงต้น เครื่องh22 ของแอคคอร์ดแรงปลาย ในงบเท่าๆกันแล้วถ้าดูแลรถเป็นผมว่ารวมทุกอย่างแล้วน่าสนใจมาก รถสวย ตัวถังแข็งแรง มีเอบีเอส มีระบบถุงยางนิรภัย เบาะหนัง ซันรูฟ ของผมก็เดิมๆเดิมๆทุกอย่างแล้วถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรงใช้กันจนตายกันไปข้างนึง แต่มีข้อควรระวังอย่าไปแข่งกับhonda jazz เดี๋ยวเครื่องเราจะพัง แล้วอย่าปาดกันเองเดี๋ยวเสีย2000เหมือนน้องเล็ก2000 ประการสุดท้ายอย่าชอบสังสรรเพราะตอนนี้ทีมงานงานแทบไม่มีวันว่างแล้ว จริงมั๊ยครับ เสือเจี๊ยบ

4. leksuthat

leksuthat New Member Member

71
    0
    0
    ขอเสริมข้อดี ของโรเวอร์ อีกข้อครับ หากป่วยเป็นหวัดไม่สบายปรึกษา พี่สลัมเราได้ครับเชี่ยวชาญทุกโรค

5. leksuthat

leksuthat New Member Member

71
    0
    0
  6. caba

305
    0
    0
    หรือถ้าอากาศหนาวก็บอกน้า slump ได้ครับ

7. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    จัดไปๆครับ
    สมัยนี้เงินสองแสนซื้อรถอะไรได้ดูดีเท่า ROVER 623 ไม่มีหรอกครับ
    จับได้มาแล้ว ลงทุนจัดชุดใหญ่สักชุด
    ช่วงล่าง
    ของเหลว
    ท่อน้ำ
    ทั่วไป
    ที่เหลือดูแลตลอดแบบว่า
    ซ่อมให้ตายยังงัยก็ไม่เท่าซื้อวีออสหรอกขับ
    แต่มันมั่นใจกว่า
    ลองดูครับ

ปล.สวัสดีครับทุกๆคนสบายดีกันนะครับ

8. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    ขอชียร์อีกแรง ถ้าใจคุณมากินครึ่งก็ลุยลยครับ ไม่ต่างอะไรกับพบสาวสวยที่ถูกใจ อาจจะงอแงบ้างตามโอกาศแก็บอีกสักแสน ก็แพอแฟกช์แล้วครับ ดูดี มีสกุล แถมแรงได้อีกนานๆๆๆๆๆ

9. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    คุณโท ไม่เคยห่างเรื่องสาว ๆ เลย

10. ที่หนึ่ง

159
    0
    0
    คุณโท ไม่เคยห่างเรื่องสาว ๆ เลย

11. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    เอ่อๆๆๆคือว่าอยากมีสมาชิกเพิ่มครับพี่รู้สีกหร่อยหร่อลงทุกวัน แต่ก็ดีใจใทีจะมีสมาชิกเพิ่มขึ้น งี้เขาเรียกว่ารักจริงหวังแต่ง ๆ จิงๆๆ

12. ที่หนึ่ง

159
    0
    0
    อะไหล่ตัวถังหาไม่ยากเท่าไรครับถ้ารู้แหล่ง ผมเพิ่มไปเอาไฟฝากระโปรงท้าย กันชนหลังและไฟท้ายมา1คู่ครับ
    ราคาอาจสูงกว่ารถอื่นซึกหน่อย แต่ช่วยไม่ได้เพราะมันเท่

13. ไปร์

ไปร์ Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณ พี่ๆ มากนะครับกับข้อมูลรายละเอียด ถ้าอย่างไงผมได้ rover แล้วจะมาฝากเนื้อฝากตัวครับผม ผมคิดว่าผมคงจะหามาขับสักคัน แต่ผมก้อหามาหลายวันแล้วครับ ก้อไม่ได้หาง่าายๆสะอีก อย่างไงพี่ๆพอรู้ว่ามึใครจะขาย แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

14. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0

ทำไมแข่งกับ jazz แล้วเครื่องจะพังครับลุงกบ

ของผมแข่งกับ jazz แล้ว สายน้ำมันเพาวเวอร์แตก แถมซ่อมแล้วไม่หาย้วย วิ่งไม่ได้เลย แต่ jazz สเกิร์ตรอบคันกับบังโคลนหลังก็ไมมีชิ้นดี เพราะพี่เค้าเล่นโดดสะพานคับ 555+

15. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ถามพี่บี๋ดูเรื่องเเจ๊ส ประสบการณ์ตรง หรือจะถามจากพวกแก๊งค์"รถซ่อม"ก็ได้

16. caba

305
    0
    0
    ผมกดตามแจ๊สแต่ดันจูนแก๊สบางไป

black fire ครับ หม้อกรองระเบิดไม่มีชิ้นดี แถมอายฉิบหายเลย 555555555

เรื่องนี้พี่กบคงล้อผมจนแก่อะครับ

17. ไปร์

ไปร์ Guest

0
    0
    0
    ขนาดรถยังหายากเลยครับบบ อยากได้สีน้ำเงินไม่ก้อสีขาว ทำไมไม่ค่อยเห็นมีในตลาดเลยอ่ะครับ ทำไมมีแต่สีเขียว สีเขียวเป็นสีฮิต เหรอครับบ มีใครจะขายบอกผมได้นะครับ อิอิ

18. barague

barague Guest

0
    0
    0
    เฮ้อ! ทำไปด้ายหนอ อย่างงี้มานเสียม่ะๆๆๆๆๆๆๆ กิ้วๆก๊าบๆฮิ้วๆๆ แข่งกะคัยม่ายแข่งไปแข่งกะแจ๊ส กลายเปนคู่แข่งกะตาโอห์มกราจกหลุดไปซะและ สงกะสัยคนขับคงจาสวยน่าดูเรยหน้ามืดแข่งกะเค้า "แบ๊บว่าเครื่องเจ้งพี่ม่ายว่า ขอให้เหนหน้าน้องก้อพอแระ" จิงป่าวน้องบี๋ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...

19. caba

305
    0
    0

เปล่าอะพี่ ผมขับอยู่ดีๆ มันก็มาปาดหน้าแบบต้องเบรคหัวทิ่มก็เลยโมโหกดตาม แต่รถมันเยอะและด้วยความอ่อนของผมจึงต้องเบรกและคิกดาวน์บ่อยๆ จังหวะคิกดาวน์ขึ้นสะพานตรงอเวนิวแจ้งวัฒนะอะพี่ เสียงดังสนั่น แล้วรถก็หมดแรง อายฉิบหาย 55555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้