ขอถามเกี่ยวกับหม้อน้ำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chai import, 20 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ปกติหม้อน้ำจะมีถังพักน้ำสำรองแล้วจะมีสายต่อมาที่คอหม้อน้ำโยงมาที่ปากถังพักสำรอง

เข้าคำถามเลยนะครับ

ถ้าเราจะเอาถังพักสำรองออกแล้วอุดรูท่อยางแล้วเหลือแค่หม้อน้ำอย่างเดียวจะทำให้มีผลกระทบเกี่ยวกับความ
    ร้อนบ้างป่าวครับ แล้วมีใครเอาออกแล้วบ้างมาบอกหน่อยครับ
    ขอบคุงครับ :D:D

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ตามที่ผมเข้าใจคือ เมื่อความร้อนของรถถึงจุดที่เป็นไอน้ำ หรือ เป็นแก็สความร้อน
    มันจะมีแรงดัน ดันสปริงฝาหม้อน้ำให้ยกขึ้น ไอน้ำหรือแก็สที่ว่าจะไหลไปตามท่อ
    ยางเข้าสู่ถังพักน้ำ ถ้าถังพักน้ำเต็มอยู่แล้วไอน้ำก็จะไปดันให้น้ำในถังพักล้นออกมา
    แต่ถ้ามีอยู่แบบพอดีๆ ไอน้ำจะเข้าไปอยู่ในถังพักแล้วกลายเป็นน้ำ น้ำในถังพักจะ
    ค่อยๆมีมากขึ้นเรื่อยๆ ตรงข้ามกับหม้อน้ำที่ปริมาณน้ำเริ่มจะลดลงตามแรงดันที่
    ผ่านฝาหม้อน้ำ แต่พอเครื่องเย็นลงหม้อน้ำจะดูดเอาน้ำจากถังพักน้ำเข้ามาเติมใน
    หม้อน้ำโดยอัตโนมัติ ถ้าน้ำในหม้อน้ำขาดเยอะ น้ำจะถูกดึงจากถังพักเยอะ ทำให้
    เราต้องเติมน้ำในถังพักอยู่บ่อยๆ

วิธีแก้โดยที่ไม่อยากให้น้ำกลายเป็นไอหรือแก็สความร้อนออกจากหม้อน้ำคือเปลี่ยน
    ฝาหม้อน้ำที่มีแรงกดสปริงเยอะขึ้น เช่น จาก 0.9 เป็น 1.1 หรือ 1.3 แต่ข้อ
    เสียก็คือ น้ำในระบบจะมีแรงดันสูงขึ้นตามแรงกดที่เราเพิ่มเข้าไป หม้อน้ำ,ปั้มน้ำ
    ตาน้ำ,ข้อต่อทางเดินน้ำ,ท่อยางหม้อน้ำ,ระบบน้ำร้อนในระบบแอร์จะได้รับอันตราย
    ต้องมั่นเช็คอยู่เสมอ

ถ้าเอาถังพักออก แล้วอุดรู ถ้าอุดไม่แน่ก็จะดันที่อุดออกมาอยู่ดี แต่ถ้าอุดแน่นก็จะ
    คล้ายๆกับการเปลี่ยนฝาหม้อน้ำที่มีแรงกดสูงๆ แล้วเราจำเป็นจะต้องเปิดฝาหม้อ
    น้ำทุกครั้ง เพราะเมื่อมีความร้อนน้ำส่วนหนึ่งจะระเหยออกไปอยู่ดี แทนที่หม้อน้ำ
    จะดูดจากถังพักอัตโนมัติ ก็หมดสิทธิ์อ่ะครับ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  3. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ความรู้

4. mpscac

mpscac New Member Member

74
    3
    0
    ก่อนอื่น ต้องถามก่อนว่า จะเอาออกเพื่ออะไร เพราะหน้าทมี่ของหม้อพักน้ำนั้นมีไว้เพื่อ คือ ให้นน้ำในระบบออกมาพักเก็บไว้ชั่วคราว
    รายละเอียดเป็นอย่างนี้ครับ ในฝาปิดหม้อน้ำนั้น มีวาล์วอยู่ 2 ตัว คือลิ้นระบายความดัน และลิ้นสูญญากาศ เมื่อเครื่องยนต์ ร้อนจนถึงอุณภูมิและความดันที่กำหนด ความดันในระบบน้ำของเครื่องยนต์ จะเอาชนะแรงดันของฝาปิดหม้อน้ำ ขั้นตอนนี้ ลิ้นระบายแรงดันจะทำงาน โดยการ ปล่อยแรงดันน้ำซึ่งเกิดจากการขยายตัวของความร้อนในเครื่องยนต์นั่นเอง ระบบจะดันน้ำในหม้อน้ำไปพักไว้ในหม้อพักน้ำ ครับ เมื่อเราจอดรถไว้นานๆ หรือเมื่อเครื่องยนต์เย็นลงระบบหล่อยเย็นหรือน้ำในเครื่อยงยนต์จะเกิดการลดอุณภูมิ การลดอุณภูมิก็จะเกิดการลดแรงดันในระบบด้วย ในเวลาเดียวกัน ดังนั้นในระบบหล่อเย็นหรือน้ำในหม้อน้ำและเครื่องงยนต์ จะเกิดสูญญากาศขึ้นในระบบ สูญญากาศ ที่เกิดขึ้น นั้นจะทำให้ ลิ้นสูญญากาศของฝาปิดหม้อน้ำทำงาน ดังนั้นเมื่อเครื่องยนต์เย็นลิ้นสูญญากาศทำงานน้ำที่อยู่ที่หม้อพักน้ำก็จะถูกดูดกลับไปอยู่ในหม้อน้ำตามเดิม
    ผลก็คือเราไม่ต้องเติมน้ำทุกวัน ถ้าเราถอดหม้อพักออก ก็ได้ แต่เราต้องดูน้ำหม้อน้อทุกวัน และเสี่ยงต่ออาการน้ำไม่พอด้วยนะครับ ดังนั้น นี่คือข้อมูลที่ถูกต้อง ส่วนเรื่งจะถอดหรือไม่ถอด ก็ลองทำความเข้าใจกันระบบให้ดีก่อนนะครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะถอดหรือไม่ ( ผมทำงานซ่อมมานานครับไม่เคยถอดออกเลย ตรงกันข้ามรถรุ่นเก่าๆไม่มีหม้อพักผมก็หามาใส่ครับอิอิ) ลองพิจารณาดูนะครับ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  5. mpscac

mpscac New Member Member

74
    3
    0
    อีกนิดครับ สังเกตุดูว่า ตอนเช้าๆๆ ระดับน้ำที่หม้อพักของเราจะต่ำมาก แต่ในหม้อน้ำเต็มไม่ขาด อย่าตกใจครับ อันนั้น มันเปป็นปกติครับ เดี๋ยวพอเครื่องร้อนเขาก็จะดันมาเก็บไว้เอง และถ้าเราเติมน้ำเกินไป ระบบถังพักน้ำเขาก็จะดันทิ้งเองครับ ที่เหลือคือระดับที่ปกติและพอดี ปล. ที่กล่าวมานี้ หมายถึงระบบน้ำที่เป็นปกตินะครับ ไม่รั่วไม่ซึม ฝาสูบไม่โก่ง ระบบหล่อเย็นที่ปกติ และสมบูณร์นะครับ อิอิ ช่างตี๋ครับ

พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  6. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ได้ความรู้มากครับ

7. chai import

2,241
    167
    0
    ขอบคุงท่านทั้งสองมากครับ ได้ความรู้มากๆจริงๆๆ ไม่ผิดหวังเลยที่ตั้งกระทู้ถาม

8. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    เยี่ยมเลยครับ ความรู้ทั้งนั้น

9. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ้าอุด ก็ระเบิดแน่ๆครับ

ถ้าไม่อุด ตอนเครื่องร้อน น้ำก็ดันออก ตอนเครื่องเย็น มันไม่มีน้ำให้ดูดเข้า น้ำจะค่อยๆหาย เสี่ยงกับการฮีทมากครับ

ฉะนั้น อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ

10. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ความรู้ครับ

ผมรู้แต่เพียงเวลาเติมน้ำในถังพักน้ำให้เติมแค่ครึ่งเดียว

11. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ความรู้ครับ

12. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    แวะมาเก็บความรู้ด้วยคนครับผม

13. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    จะเอาออกไปทำไมครับคุณชัย
    มีไว้ดีอยู่แล้วนะครับ

14. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    มาเก็บข้อมูลคับ ความรู้ทั้งนั้น

15. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ฉลาดขึ้นอีกเยอะเลย
    ขอบคุณกระทู้ดีๆ

16. chai import

2,241
    167
    0
    ไม่มีอะไรมาหลอกคุงบอม ผมเป็นคนขี้สงสัยอ่าครับ

17. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ระบบเค้าออกแบบมาดีอยู่แล้วครับ

18. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    กระทู้ดีมากครับ

19. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    เกร็ดความรู้ เพิ่มพูนทีละนิด

20. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    อุดระวังหม้อน้ำระเบิดนะครับ

21. pop_B13

pop_B13 New Member Member

46
    0
    0
    ..ถามต่อๆ..

รถผมทามมัยน้ำถึงไม่ดึงกลับมาที่หม้อน้ำคับ

พอเครื่องเยนน้ำในหม้อน้ำขาดตลอด...

แต่ขาดไม่มากนะคับ...ซประมาน1แก้วน้ำคับ

เกิดจากอ่ะไรใด้บ้างคับ....ฝาหม้อน้ำเก่ามีผลไหมคับ

22. chai import

2,241
    167
    0
    เป็นอาการของหม้อน้ำตันครับรีบไปร้านเช็กเลยครับ

23. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาเก็บความรู้ครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้