มาเตือนเรื่องทำสีรถ สะท้อนแสง!!!!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Drift Entertainment, 20 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    ช่วงนี้ผมเห็นรถแต่ง ทำรถสีสะท้อนแสง สวยดีครับ

อยากบอกว่าผมเป็นคนแรกที่ทำออกมา

วันที่ทำเสร็จผมก็คิดว่า จะต้องดังแน่ๆ คนจะต้องมาทำกันเยอะ แต่ผลปรากฏว่า 3 เดือนผ่านไป รถที่ทำไปเป็นรถแข่ง ต้องตากแดด เป็นประจำ มันเลยทำให้ สารเคมีที่ทำให้เรืองแสงนั้น จางหายไป เป็นสิ่งที่ผมไม่รู้มาก่อนว่าจะเกิดขึ้น ผมก็เลยเอารถเข้ามาแก้ การแก้นั้นก็ไม่สามารถจะพ่นทับสีเดิมได้ มันจะกัดกับสีเก่า แล้วทำให้สีย่นทันที วิธีแก้คือ ต้องลอกออกทังชิ้น แล้วเริ่มใหม่จาก 0

ที่เตือนคือ เตือนทั้งสองฝ่าย ทั้ง ลูกค้า และ อู่สี

หลังจากที่ผมเห็นว่าปัญหามันเยอะ มีลูกค้าโทรเข้ามามากมาย แต่ผมไม่รับทำซักคัน เพราะผมขาดทุนแน่ๆ

ผมไม่รู้ว่าคนที่ทำไปแล้วที่อู่อื่น เขาคิดคุณเท่าไหร่ เพราะ สีรถมันจะซีด แล้วถ้าคุณกลับเข้าไปแก้ เขาก็คงแก้ให้ได้วิธีเดียวคืนต้องลอกทั้งคัน แล้วคุณจะเสียเงินซ้ำๆอย่างนี้ไปเรื่อยๆหรือเปล่า หรือ ถ้าอู่รับผิดชอบ อู่นั้นจะต้องเสียเงินอีกเยอะ ที่จะต้องมาแก้งาน

ผมออกมาเตือนด้วยความหวังดีนะครับ

มันไม่ใช่สีที่ใช้ในการพ่นรถยนต์ และไม่ทนต่อแดด ผมโทรไปถามบริษัทใหญ่ที่ผลิตมา เขาเตือนผมแล้ว แต่ผมอยากลอง แต่ก็เจ็บครับ หลังจากได้ทำไป

คนที่คิดจะทำ อย่าไปทำ คนที่ทำไปแล้ว ให้ไปคุยกับอู่นั้นดู ว่าถ้าปัญหามันมาแล้ว จะแก้กันยังไงนะครับ

2. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    โอ้วว !! ความรู้ใหม่แฮะ เพิ่งรู้ว่ามันไม่ใช่สีสำหรับรถ แล้วปล่อยไว้นานแค่ไหนถึงจะซีดน่ะครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานตากแดดว่าบ่อยรึเปล่า :):):)

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มันไม่มีอะไรมาช่วยป้องกันได้เลยหรอครับ? แล้วถ้าเราไม่ได้ใช้สีสะท้อนแสงแบบเต็มที่ล่ะครับ ในกรณีที่เอามาผสมกับสีธรรมดามันจะซีดเหมือนกันหรือเปล่าครับ

(ถามเพื่อเป็นกรณีศึกษาครับ) ขอบคุณครับ :D

4. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    ตอบคำถามสองท่านบน

ถ้าอยู่ในที่ร่มตลอดเวลา หรือขับแต่กลางคืน ก็อยู่ได้นาน น่าจะเป็นปี เพราะสังเกตุจาก รถที่ทำไป จะซีดเฉพาะส่วนที่โดนแดดเยอะสุด ส่วนที่อยู่ด้านล่างที่ไม่ค่อยโดนแดด สียังสดและแสบตาอยู่

สีนี้มันผสมกับสีรถไม่ได้ ก่อนทำสีนี้ต้องพ่นสีขาวรองพื้นก่อน แล้วเอาสีสะท้อนแสงโปรยบางๆ เพื่อที่จะให้สีขาวมันดันออกมาทำให้สีสะท้อนแสงสว่างขี้น วิธีป้องกันทำให้ไม่ซีด ยังไม่สามารถทดลองขึ้นมาได้ ลองดูหลายๆอย่างแล้ว ถ้าใช้แล็คเกอร์ แบบแพง ที่ป้องกัน UV ได้ ก็อาจทำให้สีนี้ทนอยู่ได้นานในแดด แต่มีใครจะเสี่ยงทำไหม?

ที่เรียกกันว่า สีสะท้อนแสง หรือสีเรืองแสง มันเรียกกันว่า "Fluorescent" มันเหมือนเป็นละอองฝุ่นบางๆ เหมือนแป้ง

ถ้า Art ( Dang Stickers ) เข้ามาอ่าน อยากให้ช่วยลองเอา sticker สะท้อนแสงแผ่นเล็กๆ ตากแดดดู ถ้าไม่ซีด ก็จัดไป หุ้มโชว์ซักคัน ให้ฮือฮากันอีกที ติดตามผลงานที่ทำมาช่วงหลังๆอยู่ครับ

5. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    เเล้วถ้าเคลือบสีบ่อยๆ ไช้พวกนํายา autogymฝาดําที่ไม่มีสารขัดจา รักษาสีได้ไหมครับ

6. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    เคลือบบ่อยๆมันช่วยได้แต่หน้าแล็กเกอร์อ่ะคับ ตัวเนื้อสีมันสู้แดดไม่ได้นานครับ
    ถ้าใครอยากได้แบบจี๊ดๆแนะนำให้ทำสีมุกแทนครับ ตอนนี้มีมุกสีต่างๆออกมาเยอะแยะครับ
    แต่ถ้าใจรักก็ทำไปเถอะครับ มีไรก็ปรึกษากันก่อนทำครับ ผมเชื่อว่าทุกอู่คงไม่ดำน้ำหรอกครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เป็นความรู้คับ ขอบคุณคับ

8. speedexteme

speedexteme New Member Member

233
    7
    0
    ขอบคุณสำหรับประสบการและข้อมูลดีๆครับ

9. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    รถพี่เอ ทำออกมาแรกๆสวยมากครับ เหนแรกๆยังคุยกันอยุ่เลย ตอนกลางคืนสวยกว่าตอนกลางวันอีก ไม่น่าซีดง่ายๆเลย

10. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

11. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    งืม ๆ

ของ เรา ตอน ที่ ทำ สี ล้อ . . . . ไม่ กี่ อาทิตย์ ซีด . . . อันนั้น ว่า ปวด ใจ แล้ว

มา เห็น ว่า เป็น สี รถ ซีด . . . ปวด ใจ แทน เลย

12. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เป็นข้อเท็จจิง ที่ต้องเอามาพิจารณาเลยคับ

13. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    Jimmy, many Thanks

14. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ดีครับเป็นกรณีศึกษา จะได้ไม่โทษกันด้วยความเข้าใจผิดครับ

15. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ขอบคุณคับ !!

16. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ความรู้ๆๆขอบคุณครับ

17. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    เกือบไป....

ตอนแรกก็มานั่งเสียดายว่าทำไมไม่ทำสีสะท้อนแสงวะ

ตอนนี้รู้สึกโล่งใจที่ไม่ได้ทำ

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ

18. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ยอดไปเลยครับ สำหรับน้ำใจ

19. tumkinno

tumkinno Member Member

703
    1
    18
    ได้ความรู้ อีกแล้ว ขอบคุณ คับ

20. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ขอบคุณ ที่เตือน คับ.....จะได้รู้ไว้......

21. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ข้อเท็จจริงจากผู้มีประสบการณ์เลย ขอบคุณครับ ๆ

22. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ระวังแสบตา ดูแลผิวสีรถด้วยนะครับ

23. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมครับ ขอบคุงครับที่นำมาบอกกัน

24. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ขอบคุณที่มาช่วยเตือนกันคร้าบ....เป็นความรู้

25. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    เป็นกรณีศึกษาที่ดี และเป็นความรู้ใหม่ด้วยครับ ขอบคุณครับ

26. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    thx

27. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

28. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    เคยทำกับมอเตอร์ไซ์ครับต่อให้ใช้แล็คเกอร์ดีขนาดไหนเคลือบไว้ใช้ไปเดือนเดียวก็ซีดครับ
    ยังงัยไม่ทำดีกว่าครับอย่างที่ จขกทเตือนครับ

29. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  30. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้