ขอคำปรึกษาเรื่องความร้อนของรถผมหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nitcha, 4 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ขอเล่านิดนึงนะครับ คือว่ารถผมเคยฝาสูบโก่งมาก่อน เอาไปให้ช่างซ่อมออกมาก็ใช้งานได้ (ขับระยะทางสั้น ๆ) แต่ระยะหลังเริ่มขับทางยาว ๆ บางครั้งรถติด ปรากฎว่าความร้อนขึ้น ผมก็ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำก่อน ก็ยังไม่หาย จากนั้นก็เปลี่ยนท่อน้ำ แล้วก็เปลี่ยนพัดลม 1 ตัว ก็ยังไม่หายอีก พอรถติดความร้อนเริ่มสูงขึ้น (เข็มชี้ขึ้นไปสูงประมาณ 3 ใน 4) แต่วิ่งทางยาว ๆ รถไม่ติดนี่ไม่เป็นไรนะครับ เพื่อน ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ว่ารถผมเป็นอะไร ต้องซ่อมที่ไหนให้ถูกจุด:cry:

2. รอผู้เชี่ยวชาญครับ....

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    พัดลมครับ....ถ่านอาจจะใกล้หมดความเร็วรอบพัดลมไม่ถึง
    ความร้อนเลยขึ้นเวลาจอด....ลองเช็คดู

4. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ลองล้างหม้อน้ำดูหรือยังครับ

5. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ถูกต้องทั้ง2ท่านครับ อีกอย่างดูเซนเซอร์พัดลมด้วยครับอาจเสี่อม ทำให้พัดลมเริ่มทำงานช้าเกินไป

ส่วนล้างหม้อน้ำถ้าฝาหม้อน้ำไม่ได้เป็นพลาสติกก็ให้ร้านหม้อน้ำถอดแยงแลยครับ :)

6. จากที่เคยเป็นมา น่าจะพัดลมคับ คราวก่อนอาจได้ของไม่ดีมา ถ้าความร้อนขึ้นเฉพาะตอนรถติด แล้วน้ำก้ไม่หายนะ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    รถได้ติดแก๊สรึเปล่าครับ ถ้าใช่นั่นก็อีกปัญหาหนึ่งครับ
    แล้วฝาโก่งมาก่อน ต้องถามคนเลี้ยงแมวครับ เค้ามีประสบกามมาก่อนอิอิ

8. Nitcha

640
    1
    0
    ล้างแล้วครับผม เพิ่งล้างไปไม่ถึงเดือน

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    พึ่งนึกได้ครับ........เช็คเกจ์วัดความร้อนด้วยนะครับอาจจะเริ่มเพี้ยนแล้ว
    ใช้ Water Tamp แยกเลยก็ได้ครับ....(รถพี่ที่ขอนแก่นโดนมาแล้วครับ
    นึกว่าระบบมีปัญหาที่ไหนได้ เกจ์เพี้ยน):D:D

---------- Post added at 10:27:30 ---------- Previous post was at 10:27:14 ----------

พึ่งนึกได้ครับ........เช็คเกจ์วัดความร้อนด้วยนะครับอาจจะเริ่มเพี้ยนแล้ว
    ใช้ Water Tamp แยกเลยก็ได้ครับ....(รถพี่ที่ขอนแก่นโดนมาแล้วครับ
    นึกว่าระบบมีปัญหาที่ไหนได้ เกจ์เพี้ยน):D:D

10. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ของผมเคยเป็นอาการเดียวกันเลยครับ แต่ของผมเกิดจากพัดลมถ่านอ่อนคับ ทำงานอยู่ตัวเดียว ตอนนี้เปลี่ยนแล้วหายเลยคับ

11. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตามมาดู อิอิ

12. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

13. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    เอ่อ ถ้าหม้อน้ำเดิมนะครับใส้มันจะเป็นอลูมิเนียมแล้วมีช่องเดียว ฝาสูบโก่งมาใช่มะครับปาดฝามาแล้วถ้าหม้อน้ำเดิมมีปัญหาแน่เพราะผมเจอมาแล้ว แนะนำว่าเปลี่ยนหม้อน้ำเลยครับเปลี่ยนเป็นใส้ทองเหลือง(ใช่ป่าวหว่า) ขยายเป็นสองช่อง ราคาอยู่ที่ประมาณ 3,500 บาท ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำมาแล้วยังไม่หายก็ไม่รู้ว่าจะทำยังงัยครับ เมื่อก่อนผมมก็เป็นครับสรุปจบที่เปลี่ยนหม้อน้ำ ความร้อนไม่ขึ้นเลยอัดได้ยาว สุดท้ายก็ตามรูปทางซ้ายครับ อิอิ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=678857

14. Nitcha

640
    1
    0
    ของผมก็ขยายเป็นสองช่องแล้วครับ เดี๋ยวว่าง ๆ ผมจะลองเอาไปล้างใหม่กะเปลี่ยนพัดลมใหม่อีกสักตัว ได้ผลเป็นยังไงเดี๋ยวหลังปีใหม่จะมาเล่านะ (ปีใหม่นี้ขึ้นเขาปักรถติดแน่ งานนี้จะรอดไหมหว่า....)

15. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไปวันไหนอ่ะ ผมว่าจะเดินทางวันเสาร์26 แต่ไม่รู้จะออกกี่โมง ถ้าเจอก็ทักได้นะครับ คันเหลืองๆอ่ะ ว่าจะไปหาคุณตาที่ขอนแก่นก่อนแล้วค่อยไปหาแม่ที่อุบลครับ

16. Nitcha

640
    1
    0
    ผมก็ไปวันที่ 26 เหมือนกันครับ ไปแต่เช้ามืดเลย ไปสายแดดมันแยงตา แล้วผมจะคอยมองหานะครับคันเหลือง ๆ เนี่ย:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้