รบกวนเรื่องน้ำเข้าในหลอดไฟตัดหมอกตรงสปอยฯหน้า P11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย NOOM_P11, 18 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NOOM_P11

NOOM_P11 New Member Member

173
    0
    0
    รบกวนเรื่องน้ำเข้าในหลอดไฟตัดหมอกตรงสปอยฯหน้า P11 มีใครเป็นบ้างไหมครับ แก้ไขด้วยการซ่อมได้ที่ไหนบ้างครับ รึแก้ไขได้ด้วยตัวเอง ขอขั้นตอนด้วยนะครับ รึซื้อใหม่จะคุ้มกว่าซ่อมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ :rolleyes:

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ของผมเป็นอยู่ท่าน...ยังแก้ไม่หาย ลักษณะจะเป็นที่ยางกันน้ำตรงฝาปิดขั้วหลอดด้านหลังอ่ะ...ต้องถอดออกมาดู...
    ผมเคยลองตัดยางในมอไชค์ใส่เพิ่มเข้าไป...แต่มันหนาเกินปิดไม่ได้เลยไม่ทำ กลัวเสียมากกว่าเดิม...ตอนนี้เลยยังไม่ลองวิธีใหม่...
    ถ้าท่านจะลองถอดดู...ระวังตรงเขี้ยวของไอ้ตัวที่ปิดสปอร์ตไลฟ์หน่อยนะท่าน...เดี๋ยวมันหัก...ค่อย ๆ แงะ มันมีล็อกอยู่ตรงด้านบน
    ถอดพลาสติกตัวที่ปิดสปอร์ตไลฟ์ออกก็จะเจอน็อตตัวนึง...ไขน็อตออกก็เอาสปอร์ตไลฟ์ออกได้แระ...
    แต่ถ้าจะซื้อใหม่มาใส่..ก็ใส่แบบเพชรไปเลยท่าน..รับรอง..สวยถูกใจ...

3. NOOM_P11

173
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลชัดเจน แต่ผมจะทำตามได้รึป่าวหนอ แหะๆ

4. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    จากประสบการณ์นะครับ
    ต้องแกะโคมแยกจากกันเเล้วล้างให้สะอาด ถ้าน้องหนิมขึ้นแล้วก็ต้องทำใจนิดนึง เเล้วพอประกอบก็ซีลรอบโคมดีๆกันน้ำเข้าด้วยซิลิโคนชนิดที่เขาใช้ในงานก่อสร้าง เสร็จปุ๊บ ก็เอาซิลิโคนอันนั้นมายารอบๆฝาจุกตรงสายไฟเข้าครับ ตรงนี้แหละน้ำเข้าได้ เพราะมันจะเข้าไปตามช่องสายไฟ ยาทับไปเลยไม่ต้องเสียดายครับ รับรองไม่มีน้ำเข้าเเน่นอน

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 12:35:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:35:35 ----------

จากประสบการณ์นะครับ
    ต้องแกะโคมแยกจากกันเเล้วล้างให้สะอาด ถ้าน้องหนิมขึ้นแล้วก็ต้องทำใจนิดนึง เเล้วพอประกอบก็ซีลรอบโคมดีๆกันน้ำเข้าด้วยซิลิโคนชนิดที่เขาใช้ในงานก่อสร้าง เสร็จปุ๊บ ก็เอาซิลิโคนอันนั้นมายารอบๆฝาจุกตรงสายไฟเข้าครับ ตรงนี้แหละน้ำเข้าได้ เพราะมันจะเข้าไปตามช่องสายไฟ ยาทับไปเลยไม่ต้องเสียดายครับ รับรองไม่มีน้ำเข้าเเน่นอน

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ของผมก็เข้า ถอดออกมาเปา ลม ให้มันแห้ง
    แก้โดยแปะสติกเกอร์ไฟเหลืองเลยครับ
    ห่อมันทั้งอันเลย หาย ++++

6. NOOM_P11

173
    0
    0
    [/COLOR]จากประสบการณ์นะครับ
    [/QUOTE]

ขอบคุณมากครับ ต้องลองหัดทำ ไว้ได้รถมาคงต้องหาเรื่องรื้อมาดูบ้างครับ ว่าแต่ต้องถอดกันชนหน้าออกมาเลยป่าวครับ รึ ถอดเฉพาะไฟออกมาได้ครับ

7. NOOM_P11

173
    0
    0
    ครับท่านบอย ผมห่วงก็เรื่องขาของไฟมันจะหักตอนถอดนี่ล่ะครับ แหะๆ .. วันก่อนโทรไปจะนัดรับหัวเทียน โทรตอน 2 ทุ่ม ปรากฏว่ามันแจ้งเครือข่ายขัดข้องโทรหลายรอบก็ไม่ได้ คิดว่าน่าจะรับได้วันอังคารเย็นๆ ไว้ยังไงจะโทรแจ้งอีกทีนะครับ

8. monymon

monymon New Member Member

52
    1
    0
    เพิ่งเป็นเช่นกัน

ปิดฝาด้านหลังให้สนิทเอาน้ำใส่อ่าง เอาไปแช่น้ำครับให้รู้ว่ารั่วตรงไหน แต่อย่าแช่นานจนน้ำเข้าเยอะนะครับเอาแค่พอเห็นรูรั่วจากนั้น ยาด้วยซิลิโคนแบบใสจะดีมากจะได้ไม่ดูเลอะ แต่ถ้าแช่แล้วยังไม่เห็นแบบของผม ยามันให้หมดเลยที่มีรอยต่อ ออ ก่อนยาซิลิโคนเปิดฝาใช้ไดร์เปาให้แห้งก่อนนะครับ หรือไม่ก็เปิดฝาตากแดดแรงสัก2-3 ชม.:p

9. NOOM_P11

173
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ไว้ได้รถมาจะลองเลย แต่ถ้าถอดไม่ออกจะมารายงานและสอบถามวิธีถอดอีกทีครับ :eek:

10. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ขอบคุณมากครับ ต้องลองหัดทำ ไว้ได้รถมาคงต้องหาเรื่องรื้อมาดูบ้างครับ ว่าแต่ต้องถอดกันชนหน้าออกมาเลยป่าวครับ รึ ถอดเฉพาะไฟออกมาได้ครับ[/QUOTE]

ไม่ต้องถอดกันชนครับ เพราะถ้าถอดกันชน จะต้องถอดไฟใฟญ่เเละไฟมุมด้วยครับ สร้างงานป่าวๆ :D:D:D

11. NOOM_P11

173
    0
    0
    ครับ ขอบคุณทุกท่านเลย ได้ข้อสรุปแล้วว่าถอดแค่ไฟออกมาทำการทดสอบก็พอ ต้องไปหาปืนยิงกาวมาเตรียมซะแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้