D.I.Y. ซ่อมเซ็นทรัลล็อกเอง บานละ 100 บาท

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Wit_EK, 19 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    หลายปีก่อน ประตูบานคนขับ เซ็นทรัลล็อกรถผม ไม่ขึ้นไม่ลงเองตามปกติ ทีแรกสงสัยเรื่องกันขโมยเสียรึเปล่า ลองสังเกตและวิเคราะห์ดูคิดว่าน่าจะเป็นระบบเซ็นทรัลล็อกมากกว่า

เลยไปเข้าอู่ อู่จัดการใช้ปืนเซ็นทรัลล็อก ค่าเสียหายหมดไปหลายร้อย

10 SEC. ถูกใจสิ่งนี้
  2. Wit_EK

94
    1
    0
    จากนั้น บานอื่นก็ทยอยเสีย เลยเริ่มหาทางทำเอง
    เริ่มจาก แกะแผงข้างออกก่อน

3. Wit_EK

94
    1
    0
    เนื่องจากแดมป์ประตูมาหมดทั้ง 4 บาน ก็ต้องค่อยๆแซะออกครึ่งบาน

อันนี้เป็นปืนเซ็นทรัลล็อก พระเอกของเรา
    ค่าตัวชุดละ 100 บาท

4. Wit_EK

94
    1
    0
    อันนี้เป็นอีกรูปบบนึง 100 บาทเท่ากัน ลองมาแงะด้านในดูกัน

5. Wit_EK

94
    1
    0
    มีบางท่านเอาเฉพาะมอเตอร์ ออกมาไปเปลี่ยนตัวเดิม
    แต่ผมลองแงะดูแล้ว ท่าจะยาว ไปไม่ถึงตัวกลอนของประตู ไม่ไหว เลยติดไปทั้งอันดีกว่า
    เฉพาะมอเตอร์มีขายตามบ้านหม้อครับ ไม่น่าเกิน 50 บาทมั้งครับ

6. Wit_EK

94
    1
    0
    จากนั้นก็เริ่มดัดเส้นลวดที่มากับชุด ให้เข้ากับลวดที่ไปเกี่ยวกลอนประตู
    ลองทาบๆดูก่อนว่าจะโค้งจะงอยังไง ยึดตรงไหน แล้วเอาคีมดัดเอา

7. Wit_EK

94
    1
    0
    จากนั้นก็เจาะยึดเข้าไปกับประตู ตามรูป

8. Wit_EK

94
    1
    0
    ซูมใกล้ๆอีกนิด
    ต่อสายไฟสองเส้น แล้วลองทดสอบดูครับ

9. Wit_EK

94
    1
    0
    ผมตัดสายไฟเส้นเก่าออก คือให้เฉพาะมอเตอร์ใหม่ทำงานเท่านั้น เผื่อมอเตอร์เดิมช็อตจะได้ไม่มีเอฟเฟกมาที่มอเตอร์ใหม่

รูปชุดนี้ถ่ายทำไว้นานแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนไป 3 บานแล้ว ถ้าบานสุดท้ายเสียเมื่อไหร่ก็พร้อมเปลี่ยนทันที

10. Wit_EK

94
    1
    0
    รูปนี้เซฟมา เป็นของ ES ครับ คล้ายๆกัน

11. Wit_EK

94
    1
    0
    ชุดของ ES จะเป็นแบบแพ็คสนิทมาเลย 500 กว่าบาทมั้งครับ ถอดเป็นชิ้นๆไม่ได้เหมือน EK ซื้อมาผ่าเอามอเตอร์แล้วใส่แทนของเดิม EKได้เหมือนกัน แต่แนะนำแบบข้างบนดีกว่า 100 บาทเอง

12. Wit_EK

94
    1
    0
    จบแล้วครับ

ว่างๆ จะเอาเรื่องอื่นมานำเสนอครับ

13. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับสาระดีๆๆ

14. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ผมว่าของเดิมมันก้อซ่อมได้นะครับ ผมก้อเปลี่ยนแบบนี้เหมือนกัน โดนไปทั้งสี่บานเลย (บางครั้งมันทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง ต้องคอยส่องดูเวลาล็อครถอ่ะ) สุดท้ายมันก้อเจ๊งอีก ตอนนี้ใส่ของเดิมมือสองแล้วครับ สบายใจเลยว่ามันล็อคทุกบานแน่ๆ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

15. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    แจ่มครับ ความรู้ๆขอบคุณครับ แล้วข้างคนขับล่ะครับ มันมีสาย 5 เส้น ใช่ไหมครับ มันต่อยังไงอ่ะครับ เห็นไปที่ร้าน เค้าบอกว่าต้องเพิ่ม ปืนใหม่ อีก 1 ตัว ถ้าติดกันขโมยอ่ะครับ งงๆ

16. Wit_EK

94
    1
    0
    ฝั่งคนขับใช้ปืนแบบ 5 สายครับ บานอื่นใช้แบบ 2 สาย
    ฝั่งคนขับของผมเป็นบานแรกที่เสียครับ อู่ทำให้ จำวิธีการต่อทั้ง 5 เส้นไม่ได้ครับ

17. Wit_EK

94
    1
    0

รับทราบครับ ของผมโชคดี 3 ปี แล้ว ยังโอเคอยู่ครับ
    แต่ก็คอยดูเรื่อยๆครับ

18. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เคยเหนเพื่อนใช้ปืนนี่แหละครับ

ได้ไม่กี่เดือน ก้อพังอีก

ปืนเองก้อมีหลายเกรด

สุดท้าย ก้อเบิกของแท้ ES มาผ่าเอามาเตอร์

ใช้มา 2 ปีแล้ว ยังอยู่ดีครับ

19. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ขอบคุณค่ะ รูปภาพ+ละเอียดมากๆ

ว่าแต่100กว่าบาทนี้ไม่ทนจิงๆเหรอค่ะ

อยากให้มี กระทู้ปักหมุด diy ek กันเยอะๆค่ะ

20. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ดีมากครับ

21. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    ของผมเซ็นทรัลล็อคใช้ไม่ได้ทั้ง4บานเลยครับ
    สาเหตุจากตัวนี้มั๊ยครับ ถ้าใช่มีใครพอทราบบ้างครับ ตัวละประมาณเท่าไหร่ครับ?

ขอบคุณครับ

22. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ระวังมันรูดนะครับเวลาใช้ไปนานบางทีมันขัดตัวเลยอ่ะ

23. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    ขอบคุณ กาทู้สาระดี ๆ คับ

24. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลยครับ

25. TuM_imperfect

TuM_imperfect New Member Member

11
    0
    0
    ของผมก็พังอยู่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี ไม่ขึ้นทั้งสีบานเลย ไม่กล้ารื้อเองครับ

26. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    เจ๋งดีครับ แต่ถ้าไม่สุดวิสัย อยากได้แบบเดิมๆอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้