อะไหล่ของแท้กับของเทียม

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 17 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    พอดีกำลังจะไปเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับข้างซ้ายซึ่งมันขาดแล้ว แต่ก็กะว่าจะไล่เปลี่ยนทั้งหมดเลย เช็คราคาแล้วถ้าของศูนย์เฉพาะค่าอะไหล่อันละเกือบ 500 (3 อัน 1500) ไม่รวมค่าแรง ของทั่วไปอันละ 130 เอง เลยอยากรู้ว่าของแท้(ศูนย์) กับของเทียม(ทั่วไปตามร้านอะไหล่) คุณภาพต่างกันมากไหมครับ เช่นว่าของแท้ใช้ได้ 3- 4 ปี แต่ของเทียมใช้ได้ไม่ถึงปีอย่างนี้หรือเปล่า

และเนื่องจากร้านอะไหล่ที่ผมไปถามเขามีจานดิสก์ของใหม่ขายด้วยคู่ละ 1200 เท่านั้น เทียบกับของแท้คู่ละหลายพัน ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 4 พัน ไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นไง ใครเคยเปลี่ยนอะไหล่เหล่านี้ช่วยแนะนำด้วยครับ

สุดท้ายอันเนื่องมาจากพวงมาลัยของผมมันเหมือนมีระยะฟรีนิดหน่อย เวลาตกหลุมเหมือนไม่แน่น เคยไปสอบถามร้านบอกว่าเปลี่ยนแร็คทั้งชุดหายแน่นอนแต่หลายพัน ลองถามเพื่อนที่ขับฮอนด้าบอกว่าหมุนน็อตไม่กี่ตัวก็จบไม่กี่ร้อย ตกลงยังไงกันแน่

เพื่อนๆคนไหนที่อยู่ชลบุรี(รู้สึกจะมีเยอะ) ช่วยแนะนำร้านที เอาแบบจบๆราคาพอไปได้ ขอบคุณครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ผมคิดว่าคุณภาพไม่น่าต่างกันถึงขนาดนั้นนะ เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีต่างพัฒนามากขึ้นอะไหล่ทดแทนเค้าก็พยายามปรับปรุงคุณภาพงานให้ดียิ่งขึ้น

อายุของอะไหล่อยู่ที่การใช้งานของเราส่วนหนึ่งด้วย

ของเทียบจ่ายถูกเปลี่ยนบ่อยหน่อย ของแท้จ่ายแพงนิดนานหน่อยค่อยเปลี่ยน
    แต่ของน้องเขียวดูจากบันทึกเรื่องยางหุ้มเพลาขับ ของเทียบอยู่ได้สองปีกว่า ของแท้อยู่ได้สี่ปี...:rolleyes:

จานเบรคไม่ทราบเหมือนกันครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย

พวงมาลัยมีระยะฟรีนิดหน่อย เดี๋ยวรอผู้รู้เข้ามาช่วยตอบครับ ตั้งได้รึเปล่า
    ร้านในชลบุรีเดี๋ยวรอพี่-น้องในพื้นที่มาช่วยตอบครับ...:D

3. ผมว่าของแท้หรือเทียม...ถ้าเราไม่ทะนุถนอมมัน..สักแต่ว่าใช้..ผมว่าแท้เทียมก้อพังเหมือนกันครับ....

โดยส่วนตัวแล้ว..ถ้าเราหมั่นดูแลรักษา..อะไหล่แท้ก้อย่อมใช้คุ้มและทนทานกว่าของเทียมแน่นอนครับ.....confirm

4. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เรื่องจานเบรคเทียบ ถ้าขับแบบปกติก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับมีหลายเกรดให้เลือก ตั้งแต่คู่ละไม่ถึงพัน

เนื้อเหล็กไม่เหมือนกันความแข็งไม่เท่ากัน ทางที่ดีหาซื้อของเทียบยี่ห้อที่คุ้นหูหน่อยก็จะดีครับ

คู่ละพันกว่าบาท แต่จานเบรคแบบมีรูมีร่อง ควรหลีกเลี่ยง เพราะโคตรกินผ้าเบรคเลยครับ:):)

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตามนั้นครับ .. สินค้า OEM บางที่ ส่งทั้ง Brand แท้ และ เทียม
    มานก็โรงงานเดียวกัน .. เพียงแค่ เรารู้ หรือ ไม่รู้อะ

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    โทรปรึกษาผมได้นะครับ
    พอดีมีพี่โชค ทำงานใน อมตะนคร เค้าโทรหาผมบ่อย เวลาโพสในนี้ กว่าจะมาเปิดดูผมต้องกลับบ้านก่อน
    ประมาณ6โมงถึงจะเปิดเวปดูครับ
    ถ้าเป็นงานเร่งด่วน เสาร์-อาทิตย์ ผมนอนบ้านแม่ที่เมืองชลครับ วิ่งมาหาได้เลย ซอยโรงเรียนตำรวจเขาน้อยน่ะครับ แน่นอนกว่าโพสในนี้นะครับ
    ยางหุ้มเพลา ผมเปลี่ยน550ต่ออันใช้ได้มาจนถึงวันนี้นะเกือบ4ปีและ แต่ต้องให้ช่างเค้าล้างแล้วก็อัดจารบีใหม่ทุกๆ2ปี
    อายุการใช้งานถึงจะนาน ส่วนร้านที่ทำค่อยโทรมาถามแล้วกันนะครับ (ปล.ผมไม่ได้มีเอี่ยวกับร้านนะครับ)

7. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ยางกันฝุ่นเพลา รถผมใช้แข่งด้วย บางเดือน มีวิ่งแทบทุกอาทิตย์

เมื่อก่อนไม่ว่าของSAM ของSEIKEN ของเทียบ ไม่เคยเกิน 2เดือน ไม่ขาด ก็ปริ

แต่ีของแท้ วิ่งพีระมา 3 สนามแล้ว เปลี่ยนตั้งแต่ต้นปี ยังไม่ขาด ไม่ปริเลยครับ

8. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ............:D:Dใช้รถหนักอยู่เหมือนกัน
    บางที่ฝนตกๆ เข้าไปวิ่งเล่นในไร่ แบบแรลลี่อ่ะ
    ของมีราคาหน่อยก้คุ้มค่าดีคับ:D

9. worapetch

275
    2
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับพี่สงสัยจะต้องได้โทรไปรบกวนแน่ๆ

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เอาอย่างงี้ครับ
    ยางหุ้มเพลานะครับ งบน้อยก็ของเทียมเอาก็ได้ครับอายุน่าจะอยู๋ได้ 2 ปี นะครับ ของแท้ประมาณ 4 ปี
    ส่วนดิสหน้า ถ้าจะเปลี่ยนนะครับเอาเชียงกงยกดุมเลยครับได้ทั้งลูกปืนใหญ่กว่าเดิมแนน่น กว่าเดิม ราคาถูกด้วยครับ คู่นึงไม่เกิน 1800 ครับผม รับรองใหญ่และทนกว่าเดิมชัว ใช้ทุนน้อยด้วยครับ เสียค่าแรงยกเปลี่ยนไม่กี่ตังได้ทั้งลูกปืน และดิส จานอีกต่างหาก
    คุ้มมากมาย

11. worapetch

275
    2
    0
    น่าจะดี

เก็บตังค์ได้งานนี้ไม่พลาดแน่ๆ หวังว่าราคาคงไม่ขึ้นนะครับกว่าจะถึงวันนั้น

ขอบคุณมากมาย

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ราคาไม่ขึ้นหรอกครับ ซื้อที่บูรพายนต์ หน้า โรงเรียนชลชายอ่ะคับ

13. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล คับ ขอบคุณคับ

14. worapetch

275
    2
    0
    ไปเปลี่ยนมาแล้ว

วันนี้ไปเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับมาแล้ว เฉพาะเพลาข้างซ้ายอย่างเดียวหมดไป 1000 พอดี

ยางหุ้มเพลา 2 ตัว x 180 = 360 บาท
    ค่าจาระบี + ค่าน้ำมันเกียร์ที่เติมเพิ่ม 240 บาท
    ค่าแรง ล้าง ประกอบ 400 บาท

ไม่รู้ว่าแพงไปหรือเปล่า ที่ร้านแถวๆหน้าค่ายทหารชลบุรีก่อนถึงแยกบายพาสพนัส

15. แพงไปปะ....ค่าแรงอ่ะ...

16. payayam

702
    13
    0
    ค่าแรง ประมานนี้ละคับ แถวบ้านผมก้อพอกัน คับ

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ใช่ร้าน ส.ลูกหมากป่าวครับ
    ค่าแรงแพงไปนะครับนั่น
    แค่200ก็พอแล้ววววววววววววววววววววววว

18. worapetch

275
    2
    0
    ไม่ใช่ครับ

ร้านชัยเจริญยนต์ครับ ผมก็คิดว่ามันค่อนข้างแพงอยู่แต่ที่ไปร้านนี้เพราะว่าเคยไปทำบางอย่างกับเขาแล้วไม่เสียตังค์

19. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    นิดนึง....เรื่องอะไหล่
    ถ้าคุณมีเวลา และหากอาการไม่ได้หนักหนามาก สามารถรออะไหล่ได้ ก็สามารถสั่งอะไหล่จากในเน็ตได้ครับ
    ส่งถึงบ้าน ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันวิ่งไปหาเอง มีเวปนึงดูบ่อย เฮียแกอธิบายดีมาก ราคาก็พอๆกับกรุงเทพฯ
    ร้านเขาอยู่ที่ชลบุรี (สี่แยกตลาดบ้านสวน) เค้าส่งทั่วไทย (ผมไม่เคยซื้อหรอก แต่ขอความรู้เขาบ่อย อิอิ)
    อ้อ อย่าลืมนะ ถ้าไปซื้อหน้าร้าน ก็บอกเขาด้วยว่าดูจากในเน็ตมา ราคาจะลดลงอีกครับ

http://www.weloveshopping.com/template/e6/s_product.php?groupproduct=74998&shopid=6101#gp

ดูยางกันฝุ่นเพลาขับ 130 บาทเอง

ถ้าใครใช้บริการแล้วก็ลงหน่อยก็ดี ว่าราคาและการบริการเป็นอย่างไร

20. worapetch

275
    2
    0
    เวบเดียวกัน

เวบนี้แหละครับที่ผมเข้าดูบ่อยๆ ผมเซตให้เป็น Favourites เลย เจ้าของร้านค่อนข้างพูดดี ผมไปดู 2 ครั้งแล้ว แต่ไม่เคยซื้อเลย เขาก็ยังคงให้คำแนะนำดีด้วย

21. ขอบคุณนะครับ..สำหรับ ลิงค์ ดีๆ

22. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เฮ้อ.................อยู่ไกล้จมูกแค่นี้เอง ยังไม่รู้เลยอ่ะ555

23. payayam

702
    13
    0
    หรอคับ งั้นผมก้อโดน ฟัน อะดิ แถวบ้านผมตั้ง400เลยค่าแรง งานเข้า ต้องย้ายร้านทำละ ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้