ไมตี้แรงดันน้ำมันเครื่องไม่ขึ้น

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย kittinokitty, 15 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kittinokitty

kittinokitty New Member Member

10
    0
    0
    เรียนทุกท่าน ผมได้ตรวจสอบสายไฟและเปลี่ยนตัววัดแรงดันที่เครื่องแล้ว
    แต่แรงดันก็ยังไม่ขึ้น ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ

2. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ผมถามต่อครับ เพื่อวิเคราะห์ครับ
    1.ตรวจสายไฟยังไงครับ
    2.ตรวจตัววัดแรงดันยังไงครับ
    3.แน่ใจว่า เกจย์ วัดที่หน้าปัทม์ไม่เสีย

3. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    รอผู้รู้ด้วยคนครับ

4. kittinokitty

kittinokitty New Member Member

10
    0
    0
    1.ตรรวจสอบว่าสายไฟหลุดไหมและใช้มิตเตอร์วัด
    2.เปลี่ยนมาใหม่ครับหมดไป900กว่าๆครับ
    3.อันนี้แหละครับจะตรวจสอบได้อย่างไรครับพี่

5. surach8

337
    6
    0
    1.ตรรวจสอบว่าสายไฟหลุดไหมและใช้มิตเตอร์วัด
    > วัด อะไร ครับ volt หรือป่าว ได้เท่าไร
    2.เปลี่ยนมาใหม่ครับหมดไป900กว่าๆครับ
    > ถ้าใหม่ก็พอจะเชื่อว่าใช้ได้ (แต่แพงชิบ)
    3.อันนี้แหละครับจะตรวจสอบได้อย่างไรครับพี่
    > วัด volt แบบที่ว่าในข้อ 1 ครับ volt มาแต่มันพังไปแล้วเนื่องจาก ตัววัดแรงดันเดิมอาจ Short อยู่เลยทำให้ volt ไหลผ่านมากกว่าปกติจนเสีย เนื่องจากด้านใน เกจย์ใช้ขดลวดความร้อนพันบนแผ่นเหล็กที่จะไปดันเข็มให้ขยับ เมื่อมี volt เข้ามามากเกินไป ขดลวดไหม้ ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้

กรณีนี้เกิดขึ้นได้อีกเนื่องจาก
    1.เปลี่ยนเครื่องแล้วต่อสายไฟวัดแรงกันเข้ากับ switch วัดแรงดันที่ใช้สำหรับหลอดไฟเตือนไม่ใช่ กระป๋องวัดแรงดัน ถ้าต่อกรณีนี้ on กุญแจไว้สัก 1 นาที่ก็พังแล้วครับ เนื่องจากมันจะ short ลง ground จนไหม้ (กรณีนี้เคยมากับตัวครับ พัง)
    2.ลืมต่อสายวัดแรงดันแล้วสายไปแตะตัวถังที่เป็น ground ก็ short พัง

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองวัด โฮม หรือ line ครับ ว่า สายที่มันมาที่หน้าปัดท์ ไม่ขาด

7. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    รถผมไม่มีอ่ะ

มีแต่ไฟเตือนที่เป็นรูปกาน้ำมัน

มันอันเดียวกันอ่ะป่าวครับ

8. kittinokitty

10
    0
    0
    1.>>volt ครับแต่ได้เท่าไรจำไม่ได้ครับคือวัดมานานแล้ว
    2.>>ตัวที่ติดกับเครื่องนะครับพี่อันนี้สงสัยจะโดนฟัน ทั่วไปเขาซื้อกันเท่าไรครับ
    3.>>แล้วถ้าเกย์ในหน้าปัทท์พังมีขายไหมครับและราคาประมาณเท่าไรครับ
    เดี๋ยวจะไปโดนเขาฟันอีกครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ

9. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ข้อมูลๆขอเก็บน่ะคร้าฟ...^^

10. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ข้อมูลดีๆที่ต้องเก็บไว้

11. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เซียนมาตอบเองเลยคร้าบ ความรู้ทั้งน้าน Thx.

12. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    อัพไปคับ...... ได้ความรู้......

13. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    แอบมาดูความรู้ทั้งนั้น

14. surach8

337
    6
    0

1. ไม่เป็นไรครับ ถ้ามี volt แสดงว่าสายยังไม่มีปัญหา
    2. ไม่เคยซื้อของใหม่ครับ เคยแต่ มือสอง
    3. ไม่แน่ใจว่า 0 มีขายหรือไม่ครับ พอดีผมไปได้ไมล์มาก็เลยถอดสลับก็ใช้ได้
    เดี๋ยวว่างๆจะลองหาวิธีทดสอบอย่างละเอียดมาให้นะครับ

15. kittinokitty

10
    0
    0

ขอบคุณมากๆครับพี่

16. surach8

337
    6
    0
  17. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ความรู้ ๆ ขอบคุงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้