ต้องทำไงดี

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย เด็ก RT ขอนแก่น, 19 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    หวัดดีครับพี่ๆชาว RT Club ผมชื่อเอ็มอยู่จ.ขอนแก่นนะครับ
    คือว่าผมใช้ RT100 อยากลง 1jz-gte ต้องใช้เพลาท้ายของรุ่นไหน
    แล้วช่วงล่างกับเบรคต้องทำอะไรบ้างครับ แล้วค่าใช้จ่ายประมาณทำไหรครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถสวยนะครับ

เพลาท้ายมันมีตัวเลือกเยอะเหมือนกัน อยู่ที่จะเอาต้นจัดหรือปลายไหล
    ถ้าไม่ซิ่งมากใช้ของหน้าแหลมก็ได้ครับ เอามาทั้งแพเลย แบบมีดิสเบรคมีเต็ดพร้อม

ส่วนเบรคกับช่วงล่างต้องทำแน่นอนครับ อันนี้อยู่ที่เงินเราแล้วว่าจะใช้ของอะไร ราคาขึ้นอยู่กับยี่ห้อและคุณภาพ

2. กะอยากนะครับว่าจะกี่ตั้งอยู่ที่ราคาของด้วยอะครับ - -

3. แล้วรถพี่ๆที่ลง JZ เค้าใช้เบรคของอะไร
    แล้วทำอะไรกับช่วงล่างบ้างครับ
    แล้วถ้าจะแปลงเบรคเป็นของ skyline จะต้องใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรครับ

4. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    เรื่องเฟืองท้ายผมไม่ค่อยรู้นะครับ แต่รถสวยนะครับ:)

5. nonghin_2

nonghin_2 New Member Member

526
    4
    0
    ผมอยากให้วางเครื่องแล้ว คุณทำช่วงล่างตามเลยไม่งั้นย้วยแน่อัตราย เพลาท้ายถ้าไม่ใช้คราวก็เซดดิก
    อัตราการทด 4/1ปลาย 4/3 ต้นด้วยนิดๆปลายมาดี
    เบรคหน้าน่าจะแปลงเป็ยสกายไลน์ก็ได้ถูกเงินดี หลังน่าจะมาทั้งเพลา
    โช๊ค คายาบาอัดน้ำมันเพิ่มก็ได้(ใหม่)นะครับด้านหลัง หน้าก็โช๊คแก็สเลย
    ยางหลังแนะนำให้ หน้ากว้าง 205ขึ้นแต่ถ้าไม้ได้ทำไปแรงกับใครมากก็ไม่เกิน 225กำลังสวยเพราะรถ
    เราขับหลัง
    ราคาเบรคหน้าสกายรวมใส่ไม่เกิน 6,000 เพลาท้ายไม่รวมใส่น่าจะไม่เกิน 8,000

6. ขอบคุณพี่ๆทุกคนน่ะครับที่บอกว่ารถสวย แต่ความจริงแล้วสีเน่ามากเลยครับ
    ไม่ทราบว่า 1JZ-GTE แถว กทม. เค้าขายกันเท่าไหรครับ ที่ขอนแก่นแพงมากเลย
    ราคาตั้ง 35,000

7. อ้อลืมอีกคำถามนึงครับ ถ้าลง 1JZ-GTE แล้วรูเกียร์จะถอยไปข้างหลังอีกประมาณกี่นิ้วครับ

8. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ตอบเป็นแนวทางนะครับ

สำหรับรถผมเนี่ย ลงเครื่อง 1JZ-GE เกียร์ธรรมดา เพืองท้ายธรรมดาของหน้าแหลม เบรครหน้าเดิมๆ หมด หม้อลมเบรคเคยจะเอาของJZ มาลงเป็นหม้ลมเบรค 2 ชั้น แต่ปรากฏว่าลงไม่ได้ เพราะว่าติดโค้งหล้อหน้า ถ้าลงได้ต้องทุบโค้งล้อหน้าของรถก็เลยไม่ลง ลงแค่หม้อลมเบรคชั้นครึ่งก็พอได้นะครับ

ส่วนเรื่องราคาเครื่องเนี่ยเมื่อตอนต้นเดือน ก.ย. ไปเดินสำรวจที่เชียงกงปทุมวันมา ราคาเครื่อง 1JZ-GTE แบบของครบนะจะอยู่ที่ประมาณ 3.6-3.8 หมื่นครับ ถ้ารวมค่าวางค่าวายสายน่าจะจบได้ที่ประมาณ 5.2-5.5 หมื่นนะครับ ลองตอบมาดูให้เป็นแนวทางในการตัดสินใจ นะครับ.... :D:cool:

พี่ครับแล้วรถพี่ได้ระเบิดห้องเครื่องเยอะมั้ยครับ แล้วเวลาเข้าโค้งแรงๆเคยแหกมั้ยครับ ผมกะลง 1jz-ge กลัวรถรับไม่ไหว แล้วมีปัญหาตามมาหลังจากลงเครื่องบ้างมั้ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้