พี่น้องคร้าบบ รบกวนเสนอแนวทางประหยัดน้ำมันหน่อยค้าบAC เครื่อง B20A

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย GRiPEN, 15 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GRiPEN

GRiPEN New Member Member

29
    2
    0
    บริษัทให้บัตรเติมน้ำมันเดือนละ7,000ครับ (ถ้าติดGASเบิกค่าแก๊ซไม่ได้) ผมควรเช็คตรงไหนบ้างครับ เพื่อให้รถวิ่งดีและประหยัดยิ่งขึ้น ที่ผมทำไปก็มี
    -เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    -เปลี่ยนแบต+ทำความสะอาดไดสตาร์ท
    -เปลี่ยนยาง ใช้ไนโตรเจน(เติม32อ่อนไปรึป่าวครับ Dunlop Sport LM703)
    -ลดน้ำหนัก. . .(เอาของไม่จำเป็นในรถออก)
    -หาแฟนที่ตัวเล็กลง แต่. . .ใหญ่ขึ้น(กำลังดำเนินการ)
    -. . .พี่ๆน้องๆช่วยเสนอแนวทางเพิ่มเติมทีครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แตะเบรคให้น้อยที่สุด อย่าขับเกิน 100

3. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    สตาร์ทรถแล้ววิ่งช้าๆ สัก 2 นาที ไม่ให้เกิน 1500 รอบ แทนการจอดวอร์มเครื่องยนต์
    ปิดแอร์ก่อนถึงที่หมาย 2-3 นาทีทุกครั้ง
    พยายามอย่าขับจี้ตูดชาวบ้าน และขับไม่เกิน100 จะได้มีระยะปล่อยไหลทำให้ไม่ต้องแตะเบรคมาก
    ออกตัวเรื่อยๆ ไม่กระชากเกียร์ และไม่เร่งแซงคันอื่น แค่นี้ก็น่าจะประหยัดนะครับ
    อ้ออีกอย่าง สำคัญมาก อย่าออกนอกเส้นทางบ่อย พยายามศึกษาเส้นทางลัด และสภาพการจราจร
    วิธีอื่นก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ

4. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    หาแฟนที่ตัวเล็กลง แต่. . .ใหญ่ขึ้น อันนี้น่าจะช่วยได้เยอะ

5. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    แฟน ต้องอยู่ไม่ใกล้ ไม่ไกล จะได้ไม่เปลือง

ขับเลี้ยงรอบ ไว้ ไม่ต้องจิ้ดจ้าด แค่นี้ก้ประหยัดแล้วคร้าบ

ส่วนตัว แก้ส ก็ต้องขับแบบนึ่งๆ ถึงประหยัด

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 16:30:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:30:41 ----------

แฟน ต้องอยู่ไม่ใกล้ ไม่ไกล จะได้ไม่เปลือง

ขับเลี้ยงรอบ ไว้ ไม่ต้องจิ้ดจ้าด แค่นี้ก้ประหยัดแล้วคร้าบ

ส่วนตัว แก้ส ก็ต้องขับแบบนึ่งๆ ถึงประหยัด

6. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ของผมใช้วิธีออกจากบ้านไปทำงานต้องเช้าๆ (ไม่เกิน 6.15) รถไม่ติด ช่วยประหยัดน้ำมันได้มากจริงๆ แต่อาจจะง่วงนิดๆ แต่ปรับตัวไปซักพักก็จะชิน

7. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    ง่วง ปั๊ดๆๆๆ

ha ha ha

8. red_accord

red_accord New Member Member

47
    0
    0
    พวกเราข้อจำกัดเยอะโน๊ะ(คิดแล้วเศร้า)

9. cesar88

cesar88 New Member Member

73
    2
    0
    ของผมจอดไว้เฉยๆอยู่บ้านใช้แค่อาทิตย์ล่ะสองวันก้อประหยัดได้แล้วคับ อิอิ(แต่เอามาใช้แซ้ดสองวันล่อน้ำมันเท่ากับใช้ห้าวันเลยอ่ะดิ 555)

10. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ยังงี้แหละครับ เครื่องมันแรง :D:D:D

11. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    ตามนั้นครับ

12. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    พี่หนุ่ม กินตรงที่ท่อยิงตรงไป ป่าวครับ
    555

13. GRiPEN

29
    2
    0
    สวัสดีครับ พี่ๆและน้องๆ ผมได้ทดสอบเติมลม 34 (ยางDUNLOP LM703) และเปลี่ยนแบต ล้างไดสตาร์ท เติมน้ำมันแต่ปั้มเชลล์ ผลปรากฏว่าวิ่งฉิวเลยครับ ประหยัดขึ้นผิดหูผิดตา(ก็ยังมึนๆว่าเป็นไปได้ไง) มีช่วงนึงที่เค้ากิน6-7 กม ลิตร แต่ตอนนี้วิ่งที่ 8-9 กม ลิตรแล้วครับ(ถังหน้าจะหาโอกาสเติมcaltexและเขย่ารถเพื่อผลที่ชัวร์ยิ่งขึ้น) เสาร์นี้จะไปเช็คกรองอากาศ และ หัวเทียน สายหัวเทียน(รู้สึกรอบมันไม่นิ่ง) ได้ผลอย่างไรก็จะแวะมาupdateนะครับ อ้อ ท่านไหนพอจะทราบราคา สายหัวเทียน และมีข้อแนะนำเรื่องกรองอากาศว่าใช้แบบไหนดีก็รบกวนชี้แนะข้าน้อยด้วยนะครับ ขอคารวะล่วงหน้า 1 ดอก เอ้ย จอก:D:D:D

เกือบลืม กันชนท้ายถอยไปชนเสาลานจอดรถ(officeใหม่ไม่คุ้นเลยฉลองซะเลย ถอดไปสะกิด เบาๆพอให้กันชนแตกไฟท้ายขวาร้าวนิดๆ) ท่านใดพอจะทราบร้านขายกันชนท้าย แนะนำทีค้าบ จะทำสีกันชนและฝากระโปรงท้ายครับ

14. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ในกระทู้ซื้อขายมีครับ คนขายใจดีด้วยชื่อเอก............

15. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เอกเองครับ ตอนนี้มีกันชนท้ายครับและฝาท้ายด้วยครับสีแดงและก้อไฟท้ายของ 89 ครับสภาพสวยครับ
    สนใจโทรมาได้นะครับ 0899272857 เอกครับ

16. GRiPEN

29
    2
    0
    อัพเดท เปิดกรองอากาศมา โอ้ว หนูกัดเป็นรูเลยครับ(แต่ก่อนจอดอาทิตย์ละ6วันครึ่ง) ตอนนี้เฮียเจ้าของอู่กำลังหาของให้อยู่ครับ เดี๋ยวเปลี่ยนเสร็จได้ผลยังไงจะแวะมาอัพเดทค่ำๆครับ:p:p

17. GRiPEN

29
    2
    0
    กลับมาแล้วครับ เสียค่าเปลี่ยนกรองอากาศไป350 แต่สิ่งที่ได้กลับมาคุ้มเกินคุ้มเลยครับ รถออกตัวได้ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รู้สึกว่าการเร่งส่งเป็นไปอย่างต่อเนื่องกว่าที่เคย และเฮียที่ร้านได้ทำความสะอาดอะไรก็ไม่รู้(หัวเทียน ไม่ก็ สายที่เชื่อมกับคันเร่งมั้งครับ) รอบนิ่งขึ้นชัดเจนเลยครับ เดือนหน้าจะหาโอกาสทำทดสอบอัตราบริโภคแบบละเอียด แล้วจะมาupdateในนี้อีกครั้งครับ

18. GRiPEN

29
    2
    0
    ผลการทดสอบอัตราบริโภค ได้แก่ 9.22 Km/L ครับ (รวมเฉลี่ยในเมืองสุขุมวิท-อโศก และ ไปกลับธรรมศาสตร์ รังสิต1รอบ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้