รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับโช้คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย red_accord, 15 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. red_accord

red_accord New Member Member

47
    0
    0
    รถผมใส่แม็ก ขอบ 17ตอนนี้โช้คเดิมเริ่มไม่ไหวแล้วผมจะเปลี่ยนไหม่ใช้ยี่ห้อไร
    รุ่นไหนดีเพื่อให้เหมาะกับรถแบบว่ากำลังสวยด้วย เอาประมาณราคาไม่แพงด้วย
    ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อันนี้ไม่รู้จริง ๆ รอท่านอื่นมาตอบ

3. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    รอฟังเพราะจะทำเหมือนกัน

4. cesar88

cesar88 New Member Member

73
    2
    0
    ก้อเอาโช๊คเดิมไปอัดน้ำมันแก๊สก้อได้คับถ้าสภาพยังใช้ได้อยู่สี่ต้นน่าจาจบที่ไม่เกิน 2000 บาทนะคับที่ร้านเสริฐโช๊คอัพ อ่ะคับถ้าจาเล่นของแต่งก้อมีเริ่มต้นราคาตั้งแต่ 7000 ขึ้นไปแล้วแต่ยี่ห้อนะคับ

5. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    สง กา สัย คง ต้อง ทำ อีก แล้ว คับ

6. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    ของผ๋มใส่โช๊คเดิมอัดแก็สกึ่งน้ำมันเบอร์ 120 สปิงโช๊คของ 94 ก็ดีครับ

7. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    พี่เกณฑ์ เอาสปริง 94 มาใส่ได้เลยเหรอครับ

สนนราคา สักเท่าใด อ่ะคับ

8. red_accord

47
    0
    0
    สปริง94 ใส่แล้วเตี้ยลงป่าวครับอยากให้ หน้าเตี้ยลงประมาณ หนึ่งนิ้ว ประมาณกี่บาท

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กันยายน 2009
  9. woodykub

woodykub New Member Member

81
    1
    0
    พี่เกณฑ์ คับ ที่อู่ รับอัดโช๊ค ด้วยป่ะคับพี่
    มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คับ
    ไว้จะเข้าไปทำ ขอบคุณคับ

10. red_accord

47
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมว่าจะเปลี่ยนโช้คแต่งตกลงว่า แบบไหนยี่ห้อไหนใช้แล้วดีคับรบกวน
    อีกนิดเดียวครับ

11. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    รอผู้รู้โซ้คแต่งมาตอบครับ

12. bigbom69

1,245
    6
    0
    รอด้วย น้าป๋องมาตอบหน่อยสิคับ

13. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    รอเหมียนกันครับ

14. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    หวัดดีครับ ขอเข้ามาคุยด้วยนะครับ ถ้าใส่ล้อ 17 น่าจะใช้โช๊ค ตาเพรช นะครับราคาไม่แพงมาก เริ่มจาก 8000 บาท แต่ถ้าจะเล่น จริงๆแล้วตอนนี้นะครับ อย่าเล่น buddy club นะครับ (มันซ่อมไม่ได้)
    ถ้าเอากัน ยาวๆ เลยก็ tein นะครับเพราะร้านโช๊คอัพทั่วๆไป (ร้านใหญ่ๆ) หน่อยนะครับซ่อมได้แล้ว
    อาการของโช๊คแต่ละยี่ห้อ หรือรุ่น ต่างกัน ชัดเจนเลยครับ ต้องดูว่าเราขับแบบไหน ส่วนมากโช๊คแต่งจะแข็ง หน่อยนะครับ ต้องทำใจ แต่ทำให้อาการของรถเปลี่ยนไปเปน คนละคันเลยครับ รถ จะนิ่งมากเลยครับ ไม่มีอาการโยน เมื่อลงสะพานหรือเนิน เลยรถจะ จั๊ม และหยุดหนึบกับถนน มันบอกไม่ถูกอ่ะครับ อันนี้ต้องลองดูครับ ผมแนะนำนะครับ ใช้โช๊คแต่งดีกว่ามาเสียเวลากับการอัดน้ำมันนะครับ
    แต่ก็อย่างที่บอกนะครับมันแล้วแต่การขับขี่ของแต่ล่ะคนด้วยครับ รายละเอียดทั่วๆไปของโช๊คแต่ง ก็
    ปรับสูงต่ำ โดยการ เลื่อนข้อ การปรับเกลียว การสไลด์ กระบอก
    โดยมากการปรับเกลียวที่ตัวสปริง จะเป็นการทำให้สูงหรือต่ำก็จริงครับ แต่.......ค่า k จะเปลื่ยนไปด้วยครับ (อันนี้ความแข็งขึ้อยู่ที่ตัวสปริง) เช่น สปริง tein 040 คือมีนำหนักกดทับ 40 ก.ก. สปริงยุบตัว 1 m.m . เป็นต้นครับ
    ปรับหนืด ที่หัวกระบอก ที่ตัวกระบอก กี่ระดับนั้น ขึ้นอยู่กับรุ่นของโช๊ค นั้นๆครับ
    ผมไม่รู้ครับว่าผู้ถาม ลักษณะการขับขี่แบบ ไหน ครับ จะได้ช่วยเลือกถูก รายละเอียดมีมากมายเลยครับ แต่ที่ผมเคย ขับ ก็ tein ha tein type frex buddy p1 cusso ohine ครับจะบอกได้ว่ามันต่างกันอย่างไร ที่ถามว่า ล้อ17 ก็เพราะว่า รุ่นของเรามันเอา โช๊ค ek มาใส่ได้ครับแต่โช๊ค ek สโต๊ค มันจะสั้นกว่าค่อนข้างเยอะ นะครับมันอาจจะเตี๊ย สำหรับล้อ 17 ครับ
    ที่ผมใช้อยู่ เป็น type frex น่ะครับ สปริงหน้า 090 หลัง 040 นิ่มไปหน่อยแต่อาศัยว่าปรับหนือสุด ครับ ผมใช้ของ ek อยู่ครับลองดูรูปก่อนนะครับ
    รายละเอียดอื่นๆ ถ้าไม่ตรงกับความเป็นจริงต้องขออภัยด้วยนะครับ หรือลองโทรมาคุยกันเล่นๆนะครับ ที่เบอร์ 089-040-1639 นะครับ (หาเพื่อนคุยครับ อิๆๆ)

15. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    นี่งัย ผู้รู้มาตอบแล้ว..............แต่ถ้าขอบ 15 นี่ ทำงัยดี

16. bigbom69

1,245
    6
    0
    16 ด้วย

17. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    ใส่โช๊ค ek ครับมันสั้นหน่อย แต่ต้องเปลี่ยน ตะเกียบ นะครับ(หน้า) เพราะกระบอกมันใหญ่กว่า ครับลองดู 88 กับโช๊ค ek ล้อ 16 นะครับ

18. red_accord

47
    0
    0

ขอบคุณมาครับ ไว้โทรไปถามดีก่าจะได้หายสงสัยรบกวนหน่อยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้