รบกวนถาม อู่ที่จะวาง b16b แบบเนียน

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Si_black, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    รบกวนผู้รู้ครับ อัตราการกินนำมันของเครื่องตัวนี้ ประมารกี่ดลลิตรอ่ะครับ
    ขออนุญาติเอ่ยชื่อนะครับ อู่ check honda แถวบางกะปิ ท่านใดเคยใช้บริการรบกวนของความเห็นหน่อยครับ
    พอดีว่าจะไปใช้บริการ อู่นี้ แต่บ้านผมไกลจากอู่มากเลยแล้วก้อไม่เคยได้ยินชื่ออุ่นี้เลย
    ขอโทดที่ต้องเอ่ยชื่ออุ่นะครับ :D

2. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ของผม B18c กินน้ำมันอยู่ 10 โลลิตร คับในเมือง 95 โซฮอลล์

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนคับ

ถ้าถามผมว่าการวางเครื่องไม่ต่างกันเท่าไรหรอกคับทุกอู่อยู่ที่ว่าจะเก็บงานได้เนียนแค่ไหนมากกว่า เช่น พวกสายไฟ อะไรพวกนี้อ่ะคับ อยู่ที่ความชำนาญของช่างแต่ละคนมากกว่า

3. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ^
    ^
    ตามข้างบนเลยครับ วางเครื่องทั้งทีไม่ใช่แค่จับเครื่องยัดใส่ลงไป สมัยนี้อู่ไหนก็ทำได้ หลายครั้งที่ผมได้ยินว่าเครื่องที่ซื้อมาถูกยำของมาใส่ สลับกล่อง เสื้อเป็นรอย ฯลฯ แล้วช่างไม่บอก ถ้าเป็นไปได้ควรเปิดฝาสูบออกมาดูให้รู้ไปว่าเครื่องสมบูรณ์มากน้อยแค่ไหน (เพราะเครื่องก็อายุเยอะแล้ว) ถ้าพบว่ามีอะไหล่ต้องเปลี่ยนจะได้ไม่ต้องเสียตังค์หลายต่อครับ แนะนำอู่ที่มีประสบการณ์ เพราะช่างจะรู้รายละเอียดปลีกย่อยเยอะกว่า เรื่องการ wiring สายไฟก็สำคัญ ที่ผมเห็น คือ ช่างตัดต่อสายไฟแบบเอาสกอตเทปพันชุ่ยๆ ไม่ลงทุนใช้ท่อหด (รับไม่ได้) หรือเก็บสายไฟชุ่ยๆ บางทีเครื่องแรงไม่แรงการ wiring ที่ถูกต้องมีผลโดยตรงครับ

เรื่องง่ายที่มีรายละเอียดมากกว่าที่คิด ศึกษาให้ดีก่อนเสียตังค์ครับ ลืมถามว่าบ้านอยู่แถวไหนจะได้แนะนำถูก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2009
  4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ในใจตอนนี้
    เบียร์สิงห์/Auto GT Garage

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เชียร์ อู่เบียร์สิงห์

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    โทรหาพี่ไหมสิงห์วัชรพลเลยครับเนียนและจบแน่นอน

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ลืมบอกไปของผม b20 ในเมือง ขับเนียนๆหน่อย 10++โล/ลิตร ครับ โซฮอล95

8. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    งานเค้าเยอะอ่ะดิพี่กว่าจะวางเสร็จอู่เบียร์สิงห์

9. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ถือว่าถูกงับ หาอู่ที่ชำนาญดีก่างับป๋มๆ

10. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ไม่ รู้ จะบอกยังไง

แต่ ผมก็ วางๆ ไป ก็ ถุกกว่า อู่อื่นๆ จบ ดี และ เร็ว

มี พอทำไป บ้างอยู่ สำหรับ si

ผม b16b นอก เมือง 14 โล ลิตร ในเมือง 11-12

11. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    ถ้าเป็นชลบุรีแนะนำอู่นี้ http://www.rz-racingzone.com/forums/index.php?topic=96952.0

ผมวางb16b มาเนียนๆครับ.......

อย่างว่าล่ะครับอู่ไหนก็วางได้สมัยนี้ แต่ความเนียนนี่แหละ...มันจะต่างกันคับ.........

12. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เด็กเชียร์เบียร์เก่า :D 555+

13. Si_black

272
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบนะครับพอดีบ้านอยุ่แถวงามวงค์วานครับผม ..อยากเข้าคลับ SI จังครับ อบอ่นดี
    ว่าแต่อู่ไหนดีครับเนี้ยปวดขมอง .. พอดี อู่ check honda เค้ามาทั้งหัวเลยอ่ะ เครื่องปี 97 นะครับ
    แนะนำด้วยครับ:cool:

14. Si_black

272
    0
    0
  15. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมก็ใช้ B16B ทำไม มัน ต่ำกว่า 10โล ลิตร( มันก็ขึ้นอยุ่ที่ตีนหนักแค่ไหน)

16. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ^
    ^^

สงสัยพี่เราจาตีนหนักไปหน่อย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

17. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    ถ้าได้ราคาดีก็ทำไปเลยครับ ยังมีค่าจิปาถะต้องจ่ายอีกเยอะไม่จบง่ายหรอก

18. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    มาเก็บข้อมูล ขอบคุณเจ้าของกระทู้
    และพี่น้องชาว SI อบอุ่นริงๆ เลย

19. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    ถ้าราคาพอใจก็วางไปเลยคับอู่นี้ละเอียดดีคับเพราะพี่แกทำเองละเอียดดีจะทำไรเพิ่มก็บอกแกก่อนวางเลยมาทำอีกทีหลังยาวววว

20. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    อยากรู้บ้างครับ ระหว่างช่างที่เนียนๆที่ว่ากับเราลงทุนซื้อยกหน้าตัดแล้วถอดใส่ น่าจะเนียนเหมือนกันไหมครับ เพราะยกหน้าตัด
    มันก็สมบูรณ์แต่ราคาก็แพง เผื่อซักปีหน้าจะเริ่มเก็บตังวางมั่ง

21. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    ได้ทั้งหัวมาก็ดีเพราะเราได้สายไฟและอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องมาครบๆ แต่ไม่แปลว่าสภาพเครื่องภายในจะสมบูรณ์ครับ จะให้ชัวร์ก็เปิดดูสักที เพราะว่าเครื่องอายุหลายปีแล้วอะไหล่เสือมสภาพไปบ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ

22. ann6323

ann6323 New Member Member

97
    1
    0
    วางที่นี่มาเหมือนกันคะ

23. Si_black

272
    0
    0
    ขอบคุนทุกกระทุ้นะครับ ตอนนี้ได้คำตอบในใจแล้ว...

24. Sub-zero

Sub-zero New Member Member

103
    0
    0
    อู่นี้ เคยเข้าไปทำ เล็กๆ น้อยๆครับ พี่ปู เจ้าของอู่ ใจดี แล้วก็ ผีมือใช้ได้ครับ เรื่องราคา ก็พอรับไหว

(สงสัยได้เครื่องคุณ โดมไปแน่เลย อิอิ อิจฉาจังครับ):cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้