ผู้รู้ โปรดบอกทีครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tum@sd-buffet, 31 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tum@sd-buffet

tum@sd-buffet New Member Member

40
    0
    0
    เอ่อ ไม่ทราบว่า dump คืออารายหรอครับ ช่วยบอกผมที

แล้ว รถผมเวลาวิ่ง มันมี เสียงหวีด จากเครื่องยนต์ ควรแก้ ปัญหายังไงดีครับ ถึงจะได้ยินน้อยลงอ่ะครับ

โปรดบอกทีครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    Damp คือการที่เราเอาแผ่นวัสดุมาปะติดลงไปตรงบริเวณต่างๆของตัวรถหรือบริเวณตัวถังที่มีการระพืออ่ะคับ ผมต้องขอโทษนะคับที่ตอบไม่ได้ว่าวัสดุนั้นทำมาจากอารายอ่ะคับ เพราะว่าไม่มีความรู้ด้านนั้น คือการ damp อย่างที่พูดไปกระทู้ข้างล่างสามารถช่วยลดเสียงจากข้างนอกได้และลดการกระพือของตัวถึงคับ

Damp สามารถทำได้หลายบริเวณ ทั้งประตู หลังคา ฝากระโปรงท้าย หรือเรียกว่าแล้วแต่งบเราอ่ะคับว่าอยากทำมากแค่ไหน แต่สำหรับผมแล้ว ผมคงทำจุดที่จำเป็นอ่ะคับ แดมป์ผมคิดว่าคงมีแต่ข้อดี เห็นมีข้อเสียอยู่แค่ 2 อย่าง 1. รถหนักขึ้นคับ 2. เสียเงินคับผม

ส่วนเสียงหวีด แก้ให้หายขาดได้เลยคับ ไม่จำเป็นต้องแก้ให้น้อยลงอ่ะคับ ก้ลองให้ร้านที่ติดตั้งลองเช็คสายกราน์ดูให้ดีคับ ว่าต่อดีหรือไม่ แล้วก็เช็คสายต่างๆให้ดีอ่ะคับ บางร้านอาจจะมักง่าย ให้เราติดตัวตัดหวีด ซึ่งมันไม่ใช่ทางแก้ที่ถูกต้องคับผม คือมันแก้ให้เสียงหายไปได้ แต่จะมีผลทำให้เสียงของเครื่องเสียงเราแย่ลงคับ สมัยนี้ถ้าร้านไหนยังใช้อุปกรณ์นี้อยู่ ก็ไม่น่าเข้าไปติดด้วยเท่าไหร่คับ

3. tum@sd-buffet

tum@sd-buffet New Member Member

40
    0
    0
    ขอบคุณมากคร้าบ

4. Tincturesaurus.Rexx

Tincturesaurus.Rexx New Member Member

4
    1
    0
    ถ้าเกิดเสียงหวีด สิ่งที่ต้องทำอย่างแรกคือ

ลากสายกราวด์ของเครื่องเสียง **ทุกชิ้น** ตั้งแต่ front ยันลำโพง มาลงที่จุดเดียวกันให้หมด ยิ่งใกล้ๆกราวด์ของแอมป์ได้ยิ่งดี (star ground)

ถ้าไม่หาย ให้ต่อแคปาซิเตอร์ แบบ polycarbonate ขนาด 0.1 uF 100v คร่อมไฟบวก-ลบ ที่เครื่องเสียงทุกชิ้น (เว้นลำโพง) .. ค่าแคปตัวละ 5 บาท .. ค่าฟัน แยกต่างหาก

และอย่างที่คุณ robin ว่า ถ้าร้านไหน ยัดโช้คกรองเสียงหวีดเข้าไป ถอยห่างไปเลย .. กะฟันลูกเดียว

5. BA8

BA8 New Member Member

10
    0
    0
    โช้คกรองเสียงหวีดนี่มันจะอยู่แถวไดสตาร์ท (หรือไดชาร์ต หว่า) ใช่ปะคับ? ถามดู:confused:

6. H22a vtec T

H22a vtec T Guest

0
    0
    0
    เปลี่ยนปั๊มติกได้เลยครับ

7. bbbb.2

bbbb.2 New Member Member

22
    0
    0
    ส่วนใหญ่เข้าใจวัตุประสงค์การแดมป์คลาดเคลื่อนครับ การแดมป์นั้นสำหรับรถที่เน้นรายละเอียดเสียงแบบสุดๆส่วนการแดมป์เพื่อลดการกระพรือเป็นเหตุผลรองครับเหตุผลหลักคือ ในระบบเครื่องเสียงราคาแพงที่เน้นเสียงดี ไม่ฟังดัง นั้นความเงียบสงัดในรถมีส่วนสำคัญมาก ลองสตาร์ทเครื่องแล้ววิ่งฟังเทียบกับดับเครื่องจอดเฉยๆดูจะเห็นความแตกต่างว่าความเงียบสงัดมีผลต่อคุณภาพเสียงมากๆ

เพราะฉนั้นจะทำอย่างให้รถเงียบนั่นคือการแดมป์เพื่อลดเสียงรอบๆรถ เสียงลม เสียงรถสวน เสียงเครื่อง เสียงช่วงล่าง ในรถที่คนเล่นหนักๆเค้าแดมป์ทั้งคันเลยครับ เหตุผลคือไม่ให้เสียงรบกวนพวกนี้เข้ามารบกวนเสียงของเครื่องเสียงแพงๆในรถเค้า เป็นหลัก

ส่วนรถที่เปิดดังมากๆ แผ่นแดมป์คงอยู่ผิดที่ครับส่วนใหญ่เข้าใจผิดผมงงจะแดมป์ไปทำไม เพราะถ้าแดมป์ประตู ถ้ารถจะกระพรือคงไม่มีแค่จุดนี้จุดเดียวจุดอื่นก็กระพรือได้ แดมป์ก็ช่วยได้ส่วนหนึ่งเท่านั้นพอเข้าร้านที่ร้านก็เชียร์เพราะมันได้ตัง กำไรเยอะ คนก็เลยหลงแดมป์กันใหญ่ ทั้งจากเหตุผลที่ว่ารถที่ไม่ฟังรายละเอียดแทบไม่จำเป็นต้องแดมป์เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้