REVIEW :: PART :: NEW CRV Tweeter

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 13 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ด้วยความบังเอิญ และความคันของเพื่อนผมคนหนึ่งที่เลิกลาจาก CIVIC คันเก่า แล้วไปคบกับ CRV ตัวใหม่ และจากความน้อยเนื้อต่ำใจที่ ไม่ได้ซื้อตัว Top ที่สุด ก็เลยไม่ได้ ลำโพง Tweeter ติดมาด้วย แต่ Honda ก็ยังใจดี ที่ ทำรูไว้ให้

จริงๆ แล้วสำหรับตัว ไม่ Top ก็จะมีเป็นชุดของ Honda Access มาเพื่อติดตั้งชุด Tweeter เพิ่มเติม แต่เดี่ยวก่อนแบบนั้นมันไม่มัน ก็เลยหาของมาติดเองก็คงดีกว่า ก็เลยไป หาดู Part ของรุ่นตัว Top มาเทียบดู ก็ พอดีเลยครับ มีขาย แถมราคาถูกกกว่าเยอะมากๆๆ ของเน้น เยอะมากๆๆ

แต่ตอนนี้ก็ยังเสี่ยงดวงอยู่หน่อยๆ ว่าจะมีสายเดินมาให้หรือป่าว แต่ถ้าไม่มีสายเดินมาให้ก็คงไม่ใช้เรื่องยากอะไรเท่าไหร่ที่จะทำ เอาเป็นว่าเดี่ยว ให้เพื่อนผมเค้าไปติดตั้งก่อนแล้วเดี่ยวอาจจะ พอมีข้อมูลกลับเอามาให้ดูกันอีกที

กลับมาที่ Main Idea ของ Review นี้กันก่อน หลักๆ คือจะเข้ามาแนะนำว่า ถึงจะไม่ใช้ตัว Top ก็สามารถ เพิ่มเติมด้วยตัวเองได้ แต่ก็ต้องอาศัยฝีมือกันสักนิด คราวนี้ก็ ลองมาดู Part กันสักหน่อยดีกว่า ว่าถ้าจะอยากทำกันขึ้นมาต้องสั่งอะไรกันบ้าง ขอเน้นนะครับ ว่า ต้องสั่งให้ตรงรุ่นนะครับ เพราะว่าขนาดของ โครงพลาสติก ที่จะยึดเข้ากับ กรอบฝาลำโพงมันต้องพอดีกัน ไม่งั้น หลวม ต้องหาอะไรมาช่วยอีก ไม่เหมาะเท่าไหร่

มาดูกันดีกว่าครับ

เริ่มจาก Part ที่ต้องสั่งเลยนะครับ ตามรูปเลย ตัวลำโพง Tweeter ข้างซ้ายหรือช้างขวา ก็ใช้ Part เบอร์เดี่ยวกันครับ

ตามมาด้วยฝากรอบลำโพง มีด้านซ้ายด้านขวานะครับ ต้องสั่งมาให้ถูกนะ

คราวนี้มาดูชินงานกันดีกว่าครับ จะเห็นว่ามันจะมีล๊อกพอดีกันเลยนะครับตอนประกอบเข้าด้วยกันไม่ยากอะไร แถวตัวลำโพงเสียงแหลมเนี้ยมี คร่อม C มาให้ด้วยกัน Noise อีก

มาดูรายละเอียดของฝากรอบกันก่อน

ตอนนี้ก็มาถึงช่วงนี้จะ ต้องประกอบมันเช้าด้วยกัน จะเห็นว่ามีล๊อกมาให้เรียบร้อย

Conclusion :: ความเห็นส่วนตัวหลังจากที่ได้เคยลองฟังเทียบกันระหว่างรถที่ไม่มีลำโพง Tweeter ที่บริเวณด้านหน้าติดกระกับ กับรถที่มี บอกได้เลยครับว่า มิติ ของเสียงต่างกัน แล้วแล้วฟังเพราะกว่าเดิมเยอะทั้งที่ไม่ได้ทำเครื่องเรียนอะไรมากมาย ลองหารถเพื่อนๆ ฟังดูก่อนได้ แบบ ของ FD ก็มี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้