ถามเรื่องเสาอากาศหน่อยนะ 623

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย wewit, 27 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    คือว่าเสาอากาศรถผมไม่ยอมลงแล้วครับ ไม่รู้อะไรมันหลุดหรือเปล่า แต่ยังได้ยินเสียงมอเตอร์มันยังทำงานอยู่นะครับ ลองเปิดฝากระโปรงท้ายมาดูแล้วแต่ไม่รู้จะซ่อมยังไง มีใครเคยเป็นบ้างไม่ครับ ซ่อมเองได้ไหม หรือ เราจะต้องไปร้านแบบไหนดี ช่วยตอบๆกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. pop-bpk

pop-bpk New Member Member

45
    0
    0
    อธิบายยากเหมือนกันนะ ของผมเคยเป็น"ลงแล้วไม่ยอมขึ้น" สาเหตุเกิดได้หลายอย่าง ของผมถอดเอาชุด
    มอเตอร์ออกมา เช็คๆล้าง แล้วก็ทำความสะอาดตัวเสา แล้วใส่เข้าไปใหม่ ตอนนี้ใช้ได้ปกติดีครับ
    สาเหตุ
    1. สายเฟืองดึงเสาขาด เป็นสายเฟืองที่ขบกับเฟืองของมอเตอร์ ( อันนี้ซ่อมไม่ได้ครับ )
    2. เฟืองรูด ( อันนี้เป็นไปได้ยากครับ )
    3.เกิดความขัดข้องภายในระบบกลไกการทำงานของเฟืองมอเตอร์ที่ไปขับเฟืองดึงเสาขึ้น-ลง
    ( อันนี้พอแก้ไขได้ครับ) โดยถอดออกมาขยับปรับเปลี่ยนครับ
    ถามว่าถอดยากไหม ขึ้นอยู่กับผู้ถอดครับ ถ้ามีพื้นฐานทางช่างก็ถอดได้ครับ ไม่ยาก
    แต่ถ้าอยากเรียนรู้ ก็คิดว่าไม่ยากเกินความสามารถครับ

ขั้นตอนนะครับ
    1."ด้านนอก" หมุนเกลียวที่ล็อค ฐานเสาอากาศออก จะมีรู2รู (ใช้เครื่องมือถอด) แต่ถ้าเสาขึ้นอยู่ให้ใช้ไขควงทิ่มที่รูแล้วตอกออก ทิศทางทวนเข็มนาฬิกา
    2."ด้านใน"รื้อกำมะหยี่ตรงรอยต่อ ที่ปิดตัวมอเตอร์ออก
    3.ปลดสายไฟขับมอเตอร์ และ สายสัญญาณวิทยุ( ระวังจะมีล็อค :confused: จำไม่ได้แล้ว)
    4.ถอดน็อต ตัวที่ล็อค มอเตอร์กับBodyรถ( มี ตัวเดียวอยู่ด้านล่างสุด)น่าจะเป็นน็อตเบอร์ 10
    5.ดึงมอเตอร์ออกมา จากนั้นก็รื้อมอเตอร์เลยครับตามประสบการณ์

ถ้ารื้อแล้วได้ผลยังไง ช่วยบอกด้วยนะครับ:sad:

3. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ แล้วจะไปลองดูนะครับ

4. greatnotgood

greatnotgood New Member Member

88
    0
    0
    ของผมก็เป็นมาหลายทีครับ ก็หมุนๆ ปรับๆ มัน อยู่ๆบางทีมันก็ลงของมันเอง
    แล้วซักพักมันก็มีค้างใหม่ผมก็ทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ยังไงก็ขอบคุณพี่ป็อปมากครับ

5. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    โยมวิทลองเอามือช่วยกดลงซิ ทำตามโยมป๊อบราษบูรณะบอกเลยครับ

แนะนำทุกคันที่ยังไม่มีอาการเสาลงไม่ได้ ให้ทำความสะอาดให้บ่อยนะครับ ใช้ผ้าเช็ดตอนเสายืดสุด

เคยขับเร็วตอน200 แล้วปิดวิทยุ เสาไม่ลงเหมือนกัน แต่เหลือร้อยต้นๆก็ลงได้ปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้