ตามหาแพท้ายซิ่งสำเร็จรูปใส่141ครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย Z16A, 12 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Z16A

Z16A New Member Member

13
    0
    0
    ตอนนี้ใส่ของคราวหรือป่าวไม่แน่ใจแต่ทำมาไม่ประทับใจ เข้าโค้งเร็ว ไม่ได้เหมือนมันร่อนจะหลุดโค้ง มีใครเหลือไม่ใช้ หรือแนะนำอู่แก้ไขบ้างครํบ:cry:

2. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    ใส่ ของ คราวแล้วมันจะหลุดโค้ง ก็ไม่เกี่ยว กับ แพ คราวเลย ครับ เกี่ยวกับช่วงล่าง คุณ แหละ ครับ
    พวก โช๊ค คอยกระปริง จุดยึดต่างๆๆ ลูก ยางต่างๆ

3. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ขอรายละเอียด.....อาการถมากกว่าอีกหน่อยก้อดีนะครับ

อย่างที่น้าโอ๊ดว่ามา......รถจะหลุดโค้งนี่ ไม่เกี่ยวกับชุดแพท้ายครับ

นอกจาก....เค้ายึดไม่ดี ผิดตำแหน่ง เบี้ยวซ้าย เบี้ยวขวา.....ก้ออาจเป็นได้ครับ

4. Z16A

13
    0
    0
    อาการมันเป็นอย่างนี้ครับ เวลาขับช้าหรือเพิ่มความเร็วแต่ไม่เกิน60 พวงมาลัยจะรู้สึกคมดี เวลาเปลี่ยนเลนจะรู้สึกคล่องแคล่วดี แต่พอเพิ่มความเร็ว(80-100)กลับรู้สึกเหมือนเราแกล้งหักพวงมาลัยเลี้ยวแรงตอนเปลี่ยนเลนทั้งที่ค่อยๆเลี้ยวแค่นิดเดียวเองครับทุกครั้งจะน่ากลัวเหมือนจะเอาไม่อยู่เคยขึ้นทางด่วนเลี้ยวโค้งกว้างๆที่140รถเกือบไปเบียดกับคันข้างๆเพราะรถมันโฉบไปใก้ลเกือบชน งงมากทั้งผมเองเอียงพวงมาลัยแค่นิดเดียวเอง เมื่อก่อนเปลี่ยนแพท้ายก็ไม่เป็นครับ

5. Z16A

13
    0
    0
    ไม่่ทราบว่าพอจะมีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ อยากเอารถเข้าไปเช๋็คหน่อยครับ อยากแปลงเบรคด้วยครับตอนนี้ยังเบรคเดิมอยู่เลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

6. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ผมอยากให้เช็คช่วงล่างหน้าและหลังก่อนอ่ะครับไม่น่าเป็นที่แพท้ายอ่ะครับ

7. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    เท่าที่อ่านๆ ดู น่าจะเป็นอาการหน้าไว......อ่ะคับ

รถจะมีอาการ วอกแวก อยู่เรื่อยๆ ต้องทำช่วงล่างแล้วล่ะคับ ลูกหมาก / ลูกยางต่างๆ เปลี่ยนใหม่ให้หมด

ด้านหลัง...ก้อเหมือนกัน เปลี่ยนให้หมด เริ่มนับ 1 กันใหม่ รับรอง จบ แน่ๆครับ

เอ่อ....โชคทั้ง 4 ต้นเนี่ยยยย มีรั่ว มีซึม บ้างมั้ยคับ ยังมีช่วงยุบ ช่วงเด้ง เท่ากันดีรึป่าว

เพราะพวกนี้....มีผลสำคัญ ต่อการ......เข้าโค้ง และออกโค้งคับ

:D

8. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    เลี้ยวโค้งๆกว้างที่ 140 ต่อให้รถผมยกสกายไลใส่ เบรกแบมโบ้ ผมยังไม่กล้าขับแบบพี่เลยครับ เอิกๆ

ก่อนอีกต้องถามก่อนว่ารถพี่วางเครื่องอะไรมาครับ 4สูบ หรือ 6สูบ เสต็ปกี่ม้า หรือว่าเครื่องเดิม รถเดิม เพราะการเปลี่ยนแพท้ายอย่างเดียวมันไม่ได้ทำให้รถยึดเกาะถนนดีขึ้นเลยนะครับ

ปัญหาของพี่คือ รถร่อนไม่เกาะถนน ในช่วงความเร็ว 80+ แต่เห็นบอกว่าก่อนที่จะเปลี่ยนแพท้ายก็ไม่มีอาการนี้

วิธีแก้นะครับ - ลองดูที่แพท้ายแปลงมาได้องศามุมที่ถูกหรือไม่ ให้ลองเช็คตรงนี้ดูก่อนครับ เพราะเห็นบอกว่าอาการเกิดหลังจากเปลี่ยนแพท้ายมา
    - เปลี่ยนบูช ลูกยาง ลูกหมาก ตามที่พี่ๆหลายๆท่านบอก แล้วโช๊ค สปริง ด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้