+++เบาะหลัง B14 อยากเจาะทำไงดี+++

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย De@thNotez, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    อยากจะเจาะเบาะหลังอ่ะครับทำไงดี

คือจะตีตู้แบนพาสเลยต้องมีรูระบายนิสนึงเลยอยากจะถามพี่ๆ ว่า

เบาะหลัง B14 เนี่ยมีแบบที่มีที่เท้าแขนตรงกลางมัย จะได้ไม่ต้องเจาะ

ถ้าเจาะทำที่เท้าแขนต้องหาที่เท้าแขนไปให้ร้านมั้ย หรือเจาะได้เลยเดียว

ร้านจัดการเอง พอดีว่าเพื่อนของเพื่อนไปทำร้านที่พระบาท สระบุรีมา 800

แต่ผมก็ยังไม่รู้รายละเอียดว่าเจาะแบบไหนเพราะราคาดูมันไม่น่าใช่ที่จะเจาะ

แล้วมีที่เท้าแขน น่าจะเป็นเจาะเป็นรูเลยมากกว่า เลยอยากจะถามพี่ๆ ว่ามีคัย

เคยทำบ้างมั้ยคับ หรือมีคัยจะแนะนำได้บ้างคับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนล่วงหน้าคับ

2. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    อยากทราบด้วยคร้าบ

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ร้านเบาะทำได้หมด

4. De@thNotez

1,017
    69
    0
    แล้วเบาะ B14 มีตัวไหนที่มีเท้าแขนมาแต่กำเนิดเลยมั้ยอ่ะคับ ตัวนงตัวนอกอะไรประมาณเนี้ย

เผื่อจะได้ไม่ต้องเจาะ กลัวร้านทำเสียของ

ให้เค้าเจาะเบาะ แล้วใส่ที่เท้าแขนเพิ่มได้เลยใช่มั้ยอ่ะคับ :D:D

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ทำไมต้องตีตู้ bandpass ครับ

สมัยก่อนติดแก๊ส ผมเคยตีตู้ปิด(บางๆ) ซับแค่ 10 นิ้ว ดอกเดียว

ถ้าติดตั้งดีๆ แค่นี้ก็ bass upfront เจ็บหน้าอกได้(ในบางเพลง)เหมือนกันนะครับ:D

6. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    อะมาดูๆๆ ใครรู้ก็ตอบไปค้าบ

7. De@thNotez

1,017
    69
    0
    ผมจะขยับไปเล่น 12" อ่ะคับ จริงอยู่สูตร bass upfront มันก็ดังก็จริง เพราะรถตู้เดิมก็สูตรนี้

และสูตรนี้ผมก็เล่นมานานตั้งแต่สมัยมีรถบัสแล้วครับ 15" rock a billy อัดใส่กระจกหลังรถบัส

พอมาหลัง มันสู้พวกแบนพาสรุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยได้ เลยไปตีใหม่เป็นแบนพาส ตอนนี้หวดกระจาย....

แล้วแต่คนชอบด้วยละคับ เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยมองว่าแบนพาสมันจะดังกว่าได้ยังไง แต่ปัจจุบันต้อง

ยอมเอาตู้แบนพาสมาใส่ในรถจนได้คับ...ของแบบนี้ต้องลองฟังเปรียบเทียบคับ

8. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    อืม เขาคุยอะไรกัน มีอธิบายประกอบด้วยสิครับ

9. newvenice

newvenice New Member Member

141
    5
    0
    อยากทำเหมือนกันคับ.........แต่กำลังคิดอยู่ว่าถ้าเจาะแล้วมีถังแก๊สมาขวาง (สำหรับรถติดแก๊ส) มันจะได้ผลไหม ..... สงสัยคงต้อง อยู่แค่สเต็ปตู้ปิด 10 นิ้ว นี่แหละสำหรับผม

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เบาะหลัง b14 เท่าที่เห็น ไม่มีที่พักแขน ด้านหลัง นะครับ

11. De@thNotez

1,017
    69
    0
    ถ้างั้นคงไม่มีผลเรื่องเสียงคับ เพราะตู้แบนพาสเนี่ยจะมีพอตลมออก กี่พอตก็ว่ากันไป พอตออกมันจะอยู่

หลังเบาะ ทำให้ถ้าเบาะหลังไม่มีรูระบาย เสียงมันก็จะอั้นอยู่หลังเบาะเพราะอากาศมันไม่ถ่ายออกมา

ทำให้เสียงออกมาดังได้ไม่เต็มที่ ที่มันควรจะเป็น เลยต้องเจาะเบาะทำรูระบายให้พอตตู้ หรือรถที่มี

ที่เท้าแขนอยู่แล้วก็พับที่เท้าแขนลงคับ จริงตอนนี้ผมก็ bass of font อยู่นะครับเพียงแต่จะทำเตรียมไว้

เผื่อไว้ก่อนอย่างน้อยก็มีที่เท้าแขนหลัง ดูดีไปอีกแบบ ไว้ใช้งานก่อนคับ
    :D:D

สรุป B14 ทุกตัวไม่ว่าจะใน จะนอกเบาะหลังไม่มีเท้าแขน งั้นคงต้องให้ร้านทำอย่างเดียวละคงต้อง

หาร้านที่ทำดีๆ เนียรๆ หน่อยละ ไหนๆ จะเจาะทั้งที่เลยจะเอาเท้าแขนด้วย
    :D:D

12. De@thNotez

1,017
    69
    0
    อยากได้แบบนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าคันนี้มีมาแต่กำเนิดเลยหรือเปล่าหรือเจ้าของเค้าทำเองก็ไม่รู้

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    รุ่นนี่มัน วี น่ะ
    ประตูข้าง ด้านใน มีไฟหรี่
    ภายในหุ้มหนัง
    ข้างในประตู ยังมีช่องเก็บร่มได้เลย แบบแทนคาน กันกระแทก

เดี่ยวไว้เอารูปมาให้ดู ตรงรุ่น เจ๋ง ๆ :D

14. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    มีที่ไหน ทำ แจ่ม ๆ เอา ด้วยครับ

ส่วน เรื่อง เครื่อง เสียง
    แล้วแต่ หู ครับ ถึง ไม่ถึง หู ผม ไม่ถึง
    เลย แต่ง น้อย ๆ แต่ ผม ว่า 10 นิ้ว ดี ๆ สักคู่ เพาวเวอร์ แอม แยก ตัว
    ปรี ดี ๆ สักตัว แค่นี้ ก็ นั่งในรถไม่ไหว แล้วครับ

15. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    มีที่ไหน ทำ แจ่ม ๆ เอา ด้วยครับ

ส่วน เรื่อง เครื่อง เสียง
    แล้วแต่ หู ครับ ถึง ไม่ถึง หู ผม ไม่ถึง
    เลย แต่ง น้อย ๆ แต่ ผม ว่า 10 นิ้ว ดี ๆ สักคู่ เพาวเวอร์ แอม แยก ตัว
    ปรี ดี ๆ สักตัว แค่นี้ ก็ นั่งในรถไม่ไหว แล้วครับ

16. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เครื่องเสียงนี่ ยอมเลย MP3 กับแผ่นแท้ ผมยังแยกไม่ออกเลย

17. De@thNotez

1,017
    69
    0
    มีแอร์ดิจิมอลตรงรุ่นด้วยนะพี่ ไม่แน่ใจว่าตรงรุ่นป่าว :D:D:D

งั้นจัดคันนี้เวอร์ชั่นเต็ม

18. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    วีจริงๆ :D :D :D

19. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    อะไรคือ วีอะคาบ

20. newvenice

newvenice New Member Member

141
    5
    0
    เจ๋งคับ อยากทำแบบนี้บ้างจัง

21. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เห็นแล้ว น้ำหมากหก เลย

22. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ตัวนอก เอาใจคนฟิลิปปินส์ จริงๆ หรูหราวีๆ

23. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ไฮโซดีจัง

24. De@thNotez

1,017
    69
    0
    ว่าจะลองหาที่เท้าแขนหลังของรถรุ่นพี่ๆ ดูก่อน น่าจะเอามาแปลงใส่ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้