หาข้อมูลครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย hs7qjm, 13 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hs7qjm

hs7qjm New Member Member

19
    0
    0
    พอดีกำลังจะซื้อรถTOYOTA HILUX TIGER D4D EXTRACAB [J] 2.5 MT ไม่ทราบว่ารถมีปัญหาอะไรบ้างครับจุกจิกมั้ยแล้วเรื่องการบำรุงรักษาแพงหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

2. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    รถมือ 2 ใช่มั้ยครับ

ต้องดูเป็นครับ เรื่อง สภาพเครื่อง และช่วงล่าง..

อันนี้ ผมก็ไม่เชี่ยวชาญพอครับ..รอๆๆ.

3. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    ซื้อรถมือ2 ต้องทำใจ อยู่แร้วคัฟ

เพราะไม่ใช่รถมือ1

อยุ่ที่ดวง ว่าจะเจอรถดีแค่ไหน

เพราะคนขาย ก้อต้องทำให้ดูดีที่สุด

แต่ถ้าจะถามว่าควรดูยังงัย

ก้อต้องดู บอดี้ เครื่อง ช่วงล่าง

โดยรวมๆๆโอเคก้อพอคัฟ

เพราะคงไม่มี คันไหนดีทุกอย่าง

ส่วนเรื่องค่าบำรุงรักษา

ต้องเปงไปตาม อายุของมัน

ปียิ่งเก่าก้อต้อง ยิ่งบำรุงเยอะหน่อย

อยู่ที่ว่าจะบำรุงอันไหนก่อน

4. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องหาคนดูเป็นไปช่วยดูครับ
    ..ลองลงรูปให้ดูบ้างนะคับ

5. เอาช่างไปด้วยดีว่าคับ

6. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ไม่เอารุ่น E ไปเลยคับเพิ่มอีกนิดหน่อยคุ้มกว่าเยอะ ซื้อง่ายขายคล่อง

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามข้างบนเลยคับ

8. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    จากที่ออกรถใช้มาเป็นเวลา 5 ปี ไม่มีเรื่องจุกจิกกวนใจเลยรุ่นนี้ แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะตามที่กำหนด
    เสียตังอยู่อย่างเดียวก็เรื่องของแต่งนี้แหละเห็นแล้วอดไม่ได้..............ซื้อมือสอง.ถ้าได้เครื่องสภาพดีก็ใช้ยาวๆครับ

9. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    หาวีโก้ 2.5 ดีกว่าไหมครับ

10. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    บอกได้ว่า ซื้อแล้วคุ้มครับ D4d เนี่ย

11. จิงหรอคะบ อะอะอะอะอะ

12. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    เรื่อง เสือ เราไม่มี

13. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ค่อยๆหาไปเรื่อยๆใจเย็นๆหาผู้รู้ไปช่วยจะดีกว่านะคับ

14. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    ตามที่แต่ละท่านบอกเลยคร้าบ ! !

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ปัญหาทั่วไป แก้ไขได้ แต่รถผมเป็น คือ
    เปลี่ยนตลับลูกปืนไดร์ ชาร์ท
    เรื่องเกียร์ถอยหลังเข้ายากสักนิดแต่ มีค่อยมีปัญหา
    ท่อน้ำทิ้งแอร์ น่าจะหาสายยางมาสวม เนื่องจากมันถ่ายลงตรง แคสซีส พอดี
    ตัว E น่าจะคุ้มกว่า ได้ไฟเบรคที่ฝาท้าย ระบบกระจกไฟฟ้า
    ขึ้นเขา ขับนานๆ ได้สบาย แรงดี
    ฝาปิดท้าย ถ้าบรรทุกที่ฝาท้ายน้ำหนักมากๆ จะทำให้ชุดบานเปิดกดฝาเป็นรอยจุด 4 จุด
    แอร์ รุ่นนี้เย็น ถ้าดูแล ดีๆ
    ระบบไฟฟ้า ปกติ ไฟหน้าสว่างดี
    เช็คระยะได้ที่ 10000 กม ใช้น้ำมันเครื่อง high grade
    นอกนั้นก็น้ำมันเครื่องตามกำลัง สายพานเปลี่ยนที่ แสนกว่าโล จำไม่ได้
    ขับสนุก เครื่องเดิมหมดปัญหาควันดำ
    แต่ไฟท้ายด้านซ้ายจะดำหน่อย คริ คริ คริ

16. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ส่วนสำคัญที่สุดในการซื้อรถมือสองคือ บอดี้ครับ ไม่ชนหนัก ไม่คว่ำ ไม่ผุ (จริงๆต้องหงายสิเนอะ) เอาบอดี้สวยเท่าที่จะหาได้ เครื่องต้องไม่ OVERHEAT มา วิธีดูว่าเครื่องเคยฮีทมาหรือเปล่า ? ส่องดูในหม้อน้ำ่มมีคราบสนิมหรือเปล่า เอานิ้วล้วงงงงง เข้าไปใน........ท่อลูบดูว่ามีคราบสนิมติดตามภายในท่อหรือไม่ ถ้ามี สันนิฐานว่าเครื่องเคยร้อนจัดมาก่อน นอกกนั้นทำได้หมดไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ ซ่อมบำรุงปรกติครับค่าใช้จ่ายทั่วๆไป
    อย่าลืมตั้งงบสำหรับซ่อมบำรุงหลังจากซื้อแล้วด้วยนะครับ 10 % ของงบซื้อรถ
    เพราะว่าเราต้องเริ่มนับ 1 ที่เราทั้งหมด

17. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    มีแต่แกงค์เสือห้าว......หุหุ

18. hs7qjm

hs7qjm New Member Member

19
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้