เกจ์ความร้อนเดี๋ยวก็ขึ้นเดี๋ยวก็ปกติ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย aumEK2000, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aumEK2000

aumEK2000 New Member Member

111
    0
    0
    ตอนรถวิ่งสังเกตุที่เกจ์ความร้อนเดี๋ยวก็ขึ้นเดี๋ยวก็ปรกติ
    แต่เวลาจอดความร้อนมันจะอยู่ระดับปกติครับ
    อย่างนี้ถือว่าผิดปกติมั๊ยครับ
    ถ้าผิดปกติแล้วมันเป็นอะไรที่ตรงใหนครับ
    ช่วยด้วย :cry:

2. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    น้ำในหม้อน้ำแห้งหรือเปล่าครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ที่ว่าขึ้นขึ้นแค่ไหนครับถ้าขึ้นไปประมาณครึ่งแล้วลงก็ถือว่าปกตินะครับ

4. aumEK2000

111
    0
    0
    น้ำไม่แห้งครับตรวจดูทุกวัน

ขับไปเดี๋ยวความร้อนก็ขึ้นๆ ลงๆครับ

แต่ความร้อนมันขึ้นมาไม่ถึงกับมาก

พอความร้อนขึ้นแล้วขับรอบสูงๆเร็วๆซักหน่อยก็ลงมาระดับปกติครับ :sad:

5. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0

พัดลมหม้อน้ำ หม้อน้ำเช็คดูได้เลยครับ

6. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    ตัวเทอร์โมสตัทมีปัญหารึป่าวครับ ผมเคยเป็นอยู่ครับ อีกตัวก็วาลว์น้ำ ลองเช็คดูครับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    พัดลมหม้อน้ำไม่ค่อยดีแล้วครับ

8. x ek96

x ek96 New Member Member

183
    6
    0
    รถติดแก็สรึป่าวคับ อาการแบบนี้เคยเป็นคับ

9. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ลองเช็คดูว่ามีท่อตรงไหนรั่วหรือป่าวคับ เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน เจอท่อน้ำแถวๆจานจ่ายมันแตกเอ่ะ

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เทอร์โมสวิต อันดับแรกเลย

มันเริ่มรวน มันจะสั่งพัดลมช้าบ้าง ปกติบ้าง

ตอนสั่งพัดลมช้า ความร้อนก้ขึ้น แต่พอพัดลมทำงาน ความร้อนก็ลง

ต้องลองเปิดฝากระโปง แล้วติดเครื่องดูครับ

ว่า ตอนที่ความร้อนขึ้นอ่ะ พัดลมทำงานมั้ย

ถ้าพัดลมไม่ทำงาน แล้วความร้อนขึ้น ก็คือตัวเทอร์โม

แต่ถ้าพัดลมทำงาน แล้วความร้อนก็ยังขึ้น ต้องมาดูพวก พัดลม ว่า ความแรงยังดีอยู่มั้ย

หรือหม้อน้ำแล้วละครับ

11. aumEK2000

111
    0
    0
    แล้วเวลาเกจ์ความร้อนปกติพัดลมมันทำงานมั๊ยครับ
    หรือว่าต้องรอให้เกจ์ความร้อนมันเลยระดับครึ่งขึ้นไปครับ
    ผมเคยสังเกตุดูเวลากลับบ้าน แล้วดับเครื่อง แล้วลองบิดกุญแจให้ไฟหน้าปัดมันโชว์
    ไม่ได้ติดเครื่องนะครับ ตอนนั้นพัดลมมันยังทำงานอยู่เลย (เกจ์ความร้อนปกติ)
    แต่ตอนนี้เวลาบิดกุญแจ พัดลมมันไม่ทำงานแล้วอะ (เกจ์ความร้อนปกตินะครับ)
    อย่างนี้ถือว่าตัวเทอร์โมสวิตเสีย หรือว่าพัดลมเสียครับ
    แล้วควรเข้าอู่ซ่อมรถ หรือ ร้านที่ทำเกี่ยวกับหม้อน้ำดีครับ

12. aumEK2000

111
    0
    0
    รถติดแก๊สครับ
    ที่ว่า....อาการแบบนี้เคยเป็นนะ
    มันเป็นอะไร ที่ตรงใหน ซ่อมได้มั๊ยครับ

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

คือถ้าอุณหภูมิ ถึงตามที่มันกำหนดไว้ จะติดเครื่อง หรือแค่บิดกุญแจออน มันก็จะสั่งพัดลมทำงานครับ

ลองดูเคสที่บอกก่อนละกันครับ

ว่า พัดลมทำงานช้า หรือ ทำงานปกติ แต่ไม่มีแรงระบายความร้อนให้ทันกันแน่

14. aumEK2000

111
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำครับ
    ได้ผลอย่างไรแล้วจะรายงาน และปรึกษาอีกรอบนะครับ
    :sad:

15. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ผมเคยเป็นครับ น้ำในหม้อน้ำมันไม่ดูดเข้าเครื่องมันไม่เป็นสูญยากาศ ลองเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์เครื่องรอให้มันดูดน้ำให้ดีแล้วค่อยปิดฝา ลองดูครับเผื่อเป็นเหมือนกัน

16. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    ตัววัดอุหภูมิความร้อน เสียครับ ลองซื้อเปลี่ยน ใหม่ดู 100 เดียวที่เซียงกงครับ ลองดู ( ตัวเล็ก ที่ติดกับเสื้อ มีสายไฟต่อ 1 เส้นเล็ก )

17. aumEK2000

111
    0
    0
    ผมลองแล้วครับ.....คือมันเป็นแบบนี้
    เวลาความร้อนขึ้น (เลยระดับปกติน่ะ) บางที่พัดลมก็ไม่ทำงานครับ :cry:
    ตกลงว่ามันเป็นกับพัดลมใช้มั๊ยครับ
    ต้องเปลี่ยน หรือ ซ่อมได้ครับ :confused:
    ช่วยแน่นำด้วยครับ

18. kungking5

1,661
    287
    0

เทอโมสวิต น่าจะเริ่มไปแล้วครับ

เป็นตัวสั่งงานพัดลม ถ้ามันสั่งงานช้า พัดลมก็ไม่ทำ ความร้อนก็เลยขึ้น

ซื้อเปลี่ยนเลยครับ ของใหม่ ประมาณ 7-8 ร้อยมั้งครับ

19. aumEK2000

111
    0
    0
    เทอโมสวิต เบิกศูนย์เลยเปล่าครับ :confused:

20. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    อาการเดียวกันเลย เป็นเมื่อเช้านี้เอง
    เท่าที่สังเกตด็พัดลมมันทํางานช้ากว่าปกติ
    ว่าจะไปเปลี่ยนเทอโมสวิท ตามคําแนะนําดู :cool:

21. aumEK2000

111
    0
    0
    เปลี่ยนแล้วเป็นงัยบอกด้วยครับ (อาการหายมั๊ย)
    งบเท่าไร:sad:

22. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ทดลองพัดลมโดยการต่อตรงดูก่อนครับ ถ้าต่อตรงมันยังหมุนช้าเหมือนเดิมก็เป็นที่พัดลมครับ

23. REDHONDA

628
    23
    0
    ไปซื้อที่ศูนย์มาแล้วไอ้เทอโมสวิทช์เนี้ยะ 1600 กว่าบาท
    แต่ขอโทษยังไม่ทันได้ใช้เลย ท้ายรถไม่มีประแจจะขันออกมาจากเครื่อง
    ก็เลยยังไม่ทันได้เปลี่ยน

พอดีเมื่อวานไปให้ร้านหม้อน้ำแถวซอยลาซานให้ถอดหม้อน้ำออกมาล้าง ทิ้งรถไว้ครึ่งวัน แล้วไปหาที่จิบวุ้นเย็นๆ บ่ายๆมารับรถ ขับรถกลับบ้านสังเกตดูเข็มความร้อนก็ปกติดี แต่พอมาเช้าวันนี้ขับรถมาทำงานก็เกิดอาการอย่างว่าความร้อนขึ้นๆลงๆ

พอไปซื้อเทอโมสวิทมาจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนไม่ได้อุปกรณ์ไม่พร้อม ก็เลยลองเปิดฝาหม้อน้ำดู อ้าว ! น้ำแห้ง เติมน้ำไปได้ลิตรกว่า ก็เลยเอะใจว่าไอ้ช่าง ส้น.. มันไม่ได้ไล่อากาศในหม้อน้ำให้แน่เลย ก็เลยไปจัดการสตาร์ทเครื่อง
    เปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว้ ฟองอากาศในหม้อน้ำเพียบเลย พอน้ำเริ่มพร่องก็เติมไปเรื่อยๆจนน้ำเริ่มนิ่งก็ปิดฝาหม้อน้ำขับรถกลับบ้าน ทั้งๆที่รถติดกว่าขามาอีก
    แต่เข็มความร้อนไม่กระดิกเลย

ปล. อยากเขกกระโหลกตัวเองจิงๆเลย ไม่เช็คดูให้ดีก่อนไปซื้ออะไหล่ :cool:

24. ล้างหม้อน้ำเลยคับ

ถ้าไม่งั้นก้อฝาหม้อน้ำอาจเสียคับ หายแน่!!!

25. aumEK2000

111
    0
    0
    เปลี่ยแล้วครับ :D
    เทอร์โมสวิทซ์ 1 ตัว 750 บาท
    วาล์วน้ำ 1 ตัว 650 บาท
    ขับหายห่วงเลยครับ :cool:

26. REDHONDA

628
    23
    0
    ซื้อที่ไหนมาทำไมถูกจังเทอโมสวิท 750
    ผมเพิ่งไปเบิกศูนย์มาเปลี่ยนเหมือนกัน ราคา อยู่ที่ 1600
    ไหนๆก็ทำแล้วผมเลยจับเปลี่ยนมันหมดเลย วาล์วน้ำ กะ ปั๊มน้ำ ด้วย :cool:

27. aumEK2000

111
    0
    0
    ของผมไม่ใช่ของเบิกศูนย์ครับ
    แต่ดูแล้วเหมือนกันเลยน่ะครับ (ในรูป)
    ช่างเขาบอกว่าไม่คอยมีใครเบิกศูนย์หรอก
    มันแพงมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้