กระแสเปลี่ยนเครื่อง EK กำลังมาแรง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 6 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เนื่องจากตอนนี้ราคาเครื่องตระกูล B กำลังลดลง ผมเลยอยากแนะนำให้ผู้ที่กำลังชั่งใจว่าจะเปลี่ยนเครื่องจากแคมเดี่ยวเป็นแคมคู่ดี หรือว่าจะเมนเทนเน้นเครื่องเดิมต่อไป ให้ตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องเลยดีกว่า จริงๆ แล้วเครื่อง B16 หรือ B18 ถ้าไม่โมดิฟายมันเยอะก็ไม่กินน้ำมันเท่าไหร่หรอก อยู่ราวๆ 10-11ก.ม./ลิตร น่าใช้จะตาย แถมแรงกว่าด้วย แต่ต้องระงับใจด้วยสำหรับพวกบ้าความแรง เดี๋ยวอดใจไว้ไม่อยู่เห็นเครื่อง B มีของแต่งเสริมความแรงเพียบ กลายเป็นเสียเงินไม่รู้จักจบแล้วอย่ามาด่าว่ากันทีหลังก็แล้วกัน ฮิฮิ

1. มีข้อมูลเพิ่มอีกนิดหนึ่งตอนนี้เครื่อง B16 b จากแสนต้นๆ เหลือ 8 หมื่น หรือเจ็ดปลายๆ ส่วน B16a ก็ถูกกว่าเกือบๆ ครึ่งหนึ่ง รีบไปหามาลงกันซะ จะได้ใช้ EK กันต่อไป หรือถ้าใครอยากจะลงเครื่องแคมเดี่ยวที่โมแล้วมีพละกำลังไม่แพ้เครื่องแคมคู่ก็ยังมี D15b เป็นทางเลือกอีกตัวหนึ่ง

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    รับทราบครับ

3. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ ต้องเก็บเงินอีกหลายปีเลย

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้อทนรอไม่ไหวไปคนนึงแล้วคับ อิอิ

5. ม่ายมีกะตังค์แล้วคร้าบพี่โต้ง

6. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    ช่วงนี้ราคาเครื่องลงเหรอครับ เทคใหญ่ ธรรมดา สัก 35 นี่จะได้ไหมครับ

7. ใช่ครับลงเยอะด้วยขนาด B18cr ปี 98 จาก 14 ยังเหลือแค่ 12 หรือ 11 เองตอนนี้ ส่วนตัวที่คุณถามมาผมไม่แน่ใจนักแต่คิดว่าน่าจะเป็นไปได้

8. เอาไปทำอะไรหมดเหรอครับคุณเต้ หรือว่าไปถอยเครื่องบินมาขับเล่น:D

9. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0

ได้ข่าวว่าตอนนี้มันเป็นนักรบฝึกหัดอยู่คับ เกงเมื่อไหร่มันจะไปปล้นโรงรับจำนำแล้วเพ่

10. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

แล้วน้องๆเค้าจะระงับใจได้หรอคับ ก็ขนาดพี่โต้ง
    ยังมีสโลแกนว่า
    " ชีวิตไร้รสชาติถ้าขาดการโมดิฟายด์รถ "
    แล้วน้องๆมันจะเหลืออะไรล่ะคับพี่โต้ง

11. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    สงสัยครับ รหัสต่อท้าย a b c d มัน ต่างกันยังไงคับ
    เดาเอา 16= 1600 cc

B16 a b c d e f g h .........z
    B18 a b c d e f g h .........z

ปล. เค้ามือใหม่ มะรู้จิงๆ น๊ะ!!

12. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    จัดเลยครับ B 20 ก็ 2 หมื่นกลางๆนะครับประกบฝา B 16 B18

13. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    เข้าทางเลย :cool:

14. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    จัดไปครับพี่น้อง

15. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
  16. B16 = 1600 cc, B18 = 1800 CC, B20= 2000 cc
    b 16 a = ฝาดำ b16 b= ฝาแดง 18 cr = ฝาแดง B18c = ฝาดำ (เกียร์ออโต้+เกียร์กะปุก)
    รู้แค่นี้แหล่ะ

17. ระงับใจไว้ไม่อยู่ก็ต้องเสียกะตังค์ในกระเป๋า มีแค่นั้นแหล่ะ เลือกเอาเองไม่มีใครบังคับ ฮิฮิ:D

18. ahakorn

ahakorn New Member Member

24
    2
    0
    ฮือๆๆ ไม่มีตั้ง อะคับ

19. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    คุณพี่คับ....ตะเดิมมอง B18 CR อยู่มะชั่ยเหลอคับ?....งัยเปงงี้อ่ะ....คนหลายจัยยยยย....:D

20. เมื่อ 2 สัปดาห์ก่อน ไปเดินเซียงกงเค้ายังบอก 50,000 กว่าๆอยู่เลยครับ
    หรือมานบอกเว่อร์....

21. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ไม่ไหวมันแรงไป อายุเริ่มเยอะ จะสามสิบแล้ว. :cool:

22. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    อายุไม่ใช่ปัญหาครับ...

ต้องดูพี่ต้อมกับพี่โจเป็นตัวอย่าง
    :p:p:p

23. RC_ZERO

RC_ZERO New Member Member

324
    10
    0
    ยังงัยก่อยังหลงรัก D15B อยู่ดีคับ

ประหยัดดี ความแรงก่อพอรับได้ ขับเร็วมากเด๋วเมียตบหัวทิ่ม อะนะ !!! :D

24. ท่านที่กำลังคิดจะเปลี่ยนเอาเครื่องแคมคู่มาลงแทนแคมเดี่ยว ไม่ว่าจะเป็น B16 หรือ B18 ขอให้ดูเครื่องที่มีสภาพดีๆ อย่าเอาถูกกะตังค์เข้าว่า เดี๋ยวเจอเครื่อง B เน่าๆ โทรมๆ แล้วจะชีช้ำต้องมานั่งเสียเงินซ่อมกันไม่จบ เลือกร้านที่น่าไว้ใจและถ้าไม่มีความรู้เรื่องการดูเครื่องยนต์มือสองให้ปรึกษากับพวกกูรูในเวปนี้ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ อย่าใจร้อน

25. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    พอจะรู้ร้านที่ขายเครื่องบ้างไหมหาข้อมูลอยู่ครับ

26. เชียงกงบางนา รังสิต ปทุมวัน เพียบ รวมทั้งสำนักโมดิฟายรถทั่วไป ลองไปดูและสอบถามราคาเพื่อเปรียบเทียบ

27. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ิB20B จะชนเกียร์ธรรมดา เอาเกียร์ตัวไหนมาชน จะเหมาะครับ

แล้ว ราคาควรอยู่ที่เท่าไร พอบอกได้ไหมครับ

28. Hanami_tum

Hanami_tum New Member Member

81
    0
    0
    อยากรู้....ถ้ามีท่อนล่างb20+ฝา16วิ่งเปนไง

รอผู้รู้มาตอบครับ เพราะของผมมัน B16b+B20b เกียร์มันเลยเป็นของ B16 อยู่แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้