เซียน ๆ ทั้งหลาย เชิญหน่อยครับ มาเลือกชุดเครื่องเสียงให้ผมหน่อย

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เอ@MEA, 26 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ@MEA

เอ@MEA Guest

0
    0
    0
    ชุดนี้ SUB 2 ตัวนะครับ

กับชุดนี้ ถูกกว่าชุดข้างบน 11,000

เล่นชุดไหนดีครับแบบม้วนเดียวจบ ใส ๆ แน่นๆ

เพิ่มเติมปรับเปลี่ยนไรเมนท์ได้นะครับ ช่วยที ปวดหัวเลือกไม่ถูก ไปฟังก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เพราะที่ห้องลองใช้ของคนละตัวกัน...

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เป็นผมเลือกชุดหลังครับ เเต่เอาฟร้อน เเคเรี้ยนน่ะ

เอมป์ genesis 5ผมเคยใช้กะ morel ไฮบริด เสียงใสมากว่า prism
    ชุดเเรก แอมป์ไม่เหมาะกับ sub 2 ตัวครับ

3. hitman_ddt

hitman_ddt Guest

0
    0
    0
    ชุด 2 ราคาเท่าไรครับ แล้วเป็นโปโมชันของ ร้านไหนครับ

4. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ถามก่อนว่าฟังแนวไหนครับ
    ชุดแรก ฟร้อนเด่นสุด อุปกรณ์อื่นๆ ก็ธรรมดา prism เป็นเครื่องเสียงประเภทติดหูคนไทยง่าย ไว ฟังปุ๊บ ถูกใจปั๊ป แต่พอฟังนานๆจะเริ่มล้าหู เพราะมันเข้าแนวจัดๆ (หูที่ฟังเพลงทั่วไป) ถ้าจะเอาไปฟัง hip hop ก็เอาชุดแรกไปเลย มันส์แน่ๆๆ ซับ 2 ดอกวอยส์คู่เอาแอมป์ตัวนี้ขับตัวเดียว แสดงว่ากลางแหลมทั้งคันต้องใช้ hipower ของวิทยุขับ นั่นหมายความว่าถ้าจะเอารายละเอียดเสียงให้ดีๆ เสี่ยงอิ่มๆ(เช่นบรรเลง แจ๊ส หรืออะไรที่เป็น audiophile) คงจะต้องเปิดให้ดังมากๆ (ก็ไม่มีแอมป์) หรืออาจจะไม่อิ่มก็ได้(ขึ้นกับฝีมือช่างแล้ว) สรุปว่าถ้าอยากได้เบสเหลือๆ เอาไว้โชว์ แนวที่ได้ก็เป็น pop rock ลูกทุ่ง หรือแนวทั่วไป คุณภาพเสียงก็น่าจะพอไปวัดได้(งานวัด) ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้นอีกระดับในชุดหนึ่งเนีย(ไม่เน้นดังนะ) เห็นควรเปลี่ยนซับอย่างแรง เพราะมันกินวัตต์อาจใช้อย่างเดิม 1 ดอก หรือหาวอยส์เดียว 1 คู่ก็มหาศาลแล้ว แล้วเอาอีก 2 ch ที่เหลือมาขับกลางแหลมของคู่หน้า น่าจะเป็นวิธีที่สุดประหยัด ส่วนคู่หลังช่างหัวมัน ใช้ hipower ขับให้คนนั่งหลังไม่รำคาญซับก็จบ แต่ถ้าอยากใช้ชุดเดิมตามนี้(ดัง) แต่อยากได้คุณภาพเพิ่มก็ต้องหาแอมป์ 4 ch มาเพิ่มอีกตัวมาขับกลางแหลม

5. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ส่วนชุด 2 น่าจะเน้นคุณภาพเสียงมากกว่า เพราะแบรนด์มัน hiend กว่า (แต่ผมไม่เคยฟังนะเลยวิจารณ์ให้ไม่ได้) แต่ถ้าจะเล่นชุด 2 เนี่ยแนะนำหาฟร้อนที่ดีกว่า 2 ตัวนี้เถอะ .......ไม่งั้นถ้าฟร้อนต่อปรีเอาท์ได้ ก็ใช้ๆไปก่อนก็ได้ไว้มันพัง ค่อยๆซื้อดีๆ สักตัว เสียดายแอมป์กับลำโพง และก็เงินค่าฟร้อนที่ต้องจ่าย

6. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    ผมก็แนะนำชุดที่ 2 ครับ เพราะดูโดยรวมแล้ว ผมว่าคุ้มค่ากว่านะ (ความเห็นส่วนตัว)

7. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    เป็นไปได้มั๊ยครับ ชุดที่ 2 แต่เอาฟร้อนท์ชุดแรก ผมว่าเนียนกว่านะ เหมาะกับฟังไม่ดังมากรายละเอียดดีๆ ใสๆ

8. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    ใจตรงกับคุณJZE-34 เลยครับ ดูน่าจะเหมาะกว่าในเรื่องรายละเอียดเสียง

ที่สำคัญสามารถปรับแต่งได้ละเอียดมากๆสำหรับ ปรี ครอส ไทม์ แบบbuilt in ครับ

แต่เสียงผมว่าฟังแบบ NTA ดีกว่าครับ อาศัยครอสและปรีก้อพอ

9. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ชุด2 ครับ ถูกกว่าด้วย

10. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    ชุดแรกถ้าจะจรวด ชุด2ถ้าจะสุชาติซาวนด์

เป็นผมไม่เลือกเลยครับ นั่งแมทของที่เราชอบแนวเสียงที่เราชอบจะดีกว่าครับ งบขนาดนี้ได้ดีกว่านี้ชัวร์อ่ะเพียงแต่จัดสรรปันส่วนให้เหมาะกว่านี้ จะได้อะไรที่ มีเหตุและผลกว่าครับ

แต่ ... ถ้าให้ตัดใจเลือกจริงๆ ขอเลือกชุด2 แต่จะคุยกับร้านครับ ว่าตัดลำโพงคู่หลังออกไปได้มั้ย โดย
    ถ้าจะเอาแน่นๆใสๆตึ้บๆ แยกขับไตรแอมป์เลยครับ การแยกขับแบบนี้อาจจะเสียความเป็นธรรมชาติไป
    ซะหน่อย แต่แลกมาซึ่ง ไดนามิคพาวเวอร์และความสงัด หรือ ถ้าพูดง่ายๆคือ ใสๆแน่นๆ นั่นแหละ อิอิ
    ช่วยส่วนนี้โดยเลือก clarion มาชดเชย แต่มันอาจไม่ใช่แนวนะ ถ้าเล่นเพลงร้อก ไป ถึงเพลงเร็วมากๆ
    แต่ถ้าใสๆแน่นหละเหมาะเหมงคับ

ชุดหน้าเป็น 2ch หน้าขับทวีตเตอร์
    อีก2ch หลัง ขับวูฟเฟอร์6นิ้ว

ch5 ซับขับ kicker comp

ส่วนงบที่ตัดลำโพงไปนั้น ขอให้คุณ เอางบไปโปะที่ฟรอนท์เพิ่มครับ หรือถ้ามันเหลือถึง เปลี่ยน tempo เป็น morel hybrid ซะ มันดีกว่าจิงๆนะ ที่สำคัญคือคู่หน้าคับ จัดแบบ ฟรอนท์สเตทไปเลยครับ จัดดีๆ คนหลังฟังได้ดีนะครับ

สุดท้ายของมีแล้ว อยู่ที่ช่างหละครับ ติดดีก้อดีไป คุณภาพ+เข้าไปอีก แต่ติดห่วยของดีๆก้อห่วยเป็น
    แต่ถ้าใช่ร้าน2ร้านที่กล่าวมาข้างต้นไม่น่าจะติดไม่ดีนะ ร้านเค้ามีคุณภาพพอตัวเลยครับ เชื่อถือได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้