ปรึกษาเรื่องช่วงล่างหน่อยคร้าบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย mail_poo, 10 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    ผมใช้ไมตี้อยู่...โหลด 2 นิ้ว เมื่อวันอาทิตย์บรรทุกของหนัก 200 โล...และมีคนนั่งหน้าทั้งหมด 3 คน ยางรถด้านหลังซ้ายของผมจะขูดกับขอบบังโคลนตลอดเวลารถกระเด้ง...ผมใส่แม็กซ์กว้าง 9 นิ้ว ยาง 245-45-17 และรองอแดปเตอร์นิ้วนึงคับ

เพื่อน ๆ พี่ ๆ และน้อง ๆ ...มีท่านใดพอทราบหรือเสนอแนะวิธีแก้ไขหน่อยคร้าบ.....ขอบคุณคร้าบ :cry::cry:

ผมแนบรูปฝั่งซ้ายและฝั่งขวา ให้ดูเป็นข้อมูลคับ

2. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    สงสัยต้องพับขอบครับ ถ้าต้องบรรทุกบ่อยๆ หรือไม่ก้อยกขึ้นอีกครับ

3. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    up รอเซียน

4. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    รอหมอครับ หมอๆอยู่ไหน

5. PURICHA

PURICHA New Member Member

138
    0
    0
    ลองกลึงอะแด๊ปเตอร์หลัง L+R ออกให้เหลือซัก 0.5 นิ้ว น่าจะช่วยได้คับ

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามนั้นคับ

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    แหนบนี้ชุดเดิมป่าวครับ มองไม่เห็นแหนบบรรทุกเลยน่าจะอาการท้ายยวบไปป่าวครับ วิ่งแล้วท้ายยุบตัวเยอะไหม
    โช๊คอัพใช้ของอะไรอยู่ เซ็ตใหม่ให้แข็งหนึบกว่าเดิมน่าจะเอาอยู่ที่ความสูงระดับเดิมครับกำลังสวย

8. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    สาเหตุเกิดจากที่แหนบล้า จากอายุการใช้งาน ก้คงต้องดูการใช้งานเป็นหลักว่า บรรทุกบ่อยไม๊
    ถ้าบ่อยหรือเป็นประจำ ก็เสริมแหนบและพับขอบ แต่จะกระด้างสุด ๆ เวลาตัวเปล่าและท้ายจะโด่ง
    ถ้าไม่บ่อย นาน ๆครั้ง เปลี่ยนตับแหนบใหม่และพับขอบ ความสุงจะเท่าเดิมแต่จะรับน้ำหนักดีกว่าเดิม
    วิธีประหยัดสุด เปลี่ยนสเปเซอร์จาก 1 นิ้ว เป็น 1/2 นิ้ว และ พับขอบ ครับ จำนวนคนนั่งในเก๋งไม่ส่งผลขนาดนั้นครับ มันอยู่ที่ 200 โล ที่ทะเลาะกับแหนบล้า ๆ นั่นแหละครับ

9. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ถ้าบรรทุกบ่อยก้อเอาขึ้นอีกนิดดีกว่าคับ ขับสบายด้วย ไม่ต้องกังวล

10. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    พับขอบ กับเอาสเปเซอร์ออกเลือกเอาเลยนะครับ

11. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามหมอว่ากันเลยครับ

12. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    โอ้ ล้อสวยๆ

13. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    โดนเหมือนกันเลย ต้องพับขอบ รอเข้าอู่อยู่ครับ ทำทีเดียว

14. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ถ้าใส่แหนบบรรทุกจะช่วยให้ดีขึ้นมา หน่อยไหม

อาจจะไม่ยวบมากก็ได้ ................รึป่าว..ไม่แน่ใจ

15. mail_poo

3,298
    14
    0
    ขอบคุณทุกท่านนะครับ

รบกวนถามอีกนิดคับ....ช่างบอกว่าให้ใส่ยางกันกระแทกของเดิมแบบที่ติดอยู่กับแชสซี จะช่วยได้.....ซึ่งของผมตอนนี้ยางกันกระแทกวางอยู่บนเพลา ไม่รุว่ามันจะมีผลอย่างที่ช่างว่าอ่ะป่าว....และตับแหนบของโฟวีล ใส่แทนกันได้มั้ยค้าบ......ขอบคุณคร้าบ

16. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ยางกันกระเเทกก็ช่วยได้นะครับ แต่

ลองถ่ายรูปใต้ท้องตรงเฟืองท้ายพร้อมชุดแหนบอะครับ มาดูหน่อยซิครับ

เพื่อนๆจะได้ช่วยวิจารณ์ เพราะถ้า มีแหนบแผ่นบรรทุกอยู่ ขอดูระยะห่างหน่อย

17. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    อัพ อัพ

18. mail_poo

3,298
    14
    0
    ได้เรยคับ คุณแมน ....เด๋วผมจะถ่ายรูปช่วงล่างให้ดูคับ.....แต่มันเก่าหน่อยนะ 555+

19. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    มารอดูช่วยล่าง ครับ ว่าแต่ ล้อสวยจริงๆ มาแอบดูหลายรอบละ

20. tjmujahidin

179
    2
    0

ก็ช่วยได้อย่างช่างว่าแหละครับ แต่เป็นเพราะว่ายางกันกระแทกของเดิม standard มันเป็นยางรูปลิ่ม ยาวประมาณ 3 นิ้ว จะช่วยกันไม่ให้ระยะยุบลงมากกระแทกเพลาท้ายจนเกิดการเสียหายและซับแรงไว้บางส่วน
    ตับแหนบเอาของ STANDARD นี่แหละครับดีที่สุด เบิกของแท้ตับละไม่กี่ตังค์
    ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 1000 เศษ ๆ ต่อตับ ไม่แพงอย่างที่คิดครับ หลีกเลี่ยงยี่ห้อประเภทมีเขาตามร้านอะไหล่ทั้งหลายครับ บลู มาธาดอร์ เว้นบางร้านอาจจะเบิกศูนย์มาเก็บไว้นานแล้วอาจจะได้ราคาทุน
    แหนบ 4 X 4 มีค่าความเป็นสปริงมากกว่าเยอะและแข็งกว่าเยอะมากครับและใหญ่กว่าด้วย ไม่แนะนำครับ

ที่เหลือก็รอเพื่อน ๆละครับ

21. mail_poo

3,298
    14
    0
    เพิ่มรูปช่วงล่าง เพื่อให้เพื่อน ๆ ช่วยพิจารณาคับ .....ขอบคุณคับ :D:D

22. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ยางกันกระแทกที่ใส่อยู่ น่าจะเป็นของมิตซู ไซโคลนนะ ผมว่าก็โอเคแล้ว

แหนบบรรทุกก็มี ดูแล้วโช๊คอาจจะอ่อนไป คงต้องเซ็ตให้แข็งขึ้น

ส่วนที่โดนขอบก็คงต้องพับ.............ยังไงรอความเห็นเซียนท่านอื่นด้วยแล้วกัน

23. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ดูจากรูป แหนบบรรทุกไม่มีนี่ครับ

ไม่แน่ใจ ของผมแหนบบรรทุก มันตัวล่างสุดสั่นสุดด
    ยาวประมาณ 1 ฟุตครึ่ง

ของผมแบบที่ว่าอะครับตอนไม่บรรทุก ตัวแหนบที่ผมว่าจะห่างจากตัวที่ 2 นับขากข้างล่าง อยู่ ครึ่ง นิ้ว แบบว่าบรรทุกยังไงก็แล้วแต่
    รถก็จะยุบลงมาได้แค่ครึ่งนิ้ว อะครับ

24. mail_poo

3,298
    14
    0
    ผมไม่แน่ใจนะคับว่า ไมตี้ เดิม ๆ น่ะ มันมีแหนบแค่ 4 แผ่นหรือป่าว.....และแหนบบรรทุกแผ่นล่างถ้ากลับแหนบมันจะดีขึ้นมั้ย....หรือถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องเสริมแหนบเหมือนรถคอกแล้วหล่ะ 555+

25. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ยกขึ้นดีกว่าคับ ไม่ต้องทำไรมากมายเลย ขับสบายด้วย

26. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    ถอดก้อนโหลออกแร้ว ดัด แหนบ ทั้ง 4 แผ่นเลย

ก้อช่วยให้แข็งได้

27. เข้ามาเก็บความรู้จาก เทพ ทั้งหลายคับ

28. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อัฟ ไป ครับ

29. tjmujahidin

179
    2
    0
    ถูกต้องครับ แหนบ standard มี 4 แผ่น
    การกลับแหนบไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับเป็นเรื่องของการเพิ่มระยะในการโหลดและการยุบตัวครับ

30. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    จากรูปน่าจะยกดีกว่านะคับ....ถ้าเน้นใช้งาน

หรือจะลองตามน้าจิ้นดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้