>>ฐานรองแบตผุ<<

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย bigkiss, 10 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    อยากทราบว่า ฐานรองแบตที่เป็นเหล็กเนี้ยมันผุมากแล้วอ่ะค่ะ
    มีพี่ๆๆเพื่อนๆคนไหนบ้างที่ผุแล้วแก้ไขกันยังไงได้บ้างอ่ะค่ะ
    รบกวนด้วยน่ะค่ะ:D

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ส่วนมากมันจะผุเพราะโดนน้ำกรด ซื้อมือสองเชียงกงหรือในเว็ปนี้แหละครับ ราคาประมาณ 400 - 500 บาท

3. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ระยะยาวต้องยกชุด.....เนียน...

ผมเบิกใหม่มา จาก 0 จำได้ไม่เกิน 500 บ. ไทย คับ ถ้าจะหมดห่วง ไม่ต้องสนใจอีก ก็ แบตแห้ง สักลูก คับ รับลองว่า ....เนียน...สบายใจด้วย งบเหลือลองใช้ดูคับ ตอนนั้นผมซื้อมา 3,000 นิดๆ ของ PUMA ปีกว่าแล้ว ยังเนียน อยู่เลยยยยยยยยยยยยยยย

4. เห็นด้วยกะข้างบนครับ
    ผมก้อเลยใส่แบตแห้งเหมือนกัน...กลัวมานจะผุ
    แต่ผมใส่ของ BOSCH ลูกละ 2,000 เอง

5. Red_devil99

Red_devil99 New Member Member

48
    0
    0
    แบตแห้ง น่าสนดี

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    แห้ง เหมือนกัน ครับ ไม่ผุ

7. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    เบิกใหม่เลย คับ แล้วระวังเรื่อง น้ำกรด นะเดี่ยวตัวถังทะลุนะ ใสให้พอดีขีด อย่าเกิด เวลาแบตชาร์จจะเดือนแล้วล้น ได้ถ้าเผลอเทล้น ดุดออกคับแล้ว ล้างที่ล้นไปโดน ด้วยด่าง เช่น พวกสบู่คับ น้ำเปล่าเอากรดไม่ออกนะแค่เจือจาง ( เวลาดูดออกอย่าเอาปากดูดออกละ พึ่งพวกสลิงฉีดยา ดุดออก )

8. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านค่ะ แต่เรื่องของเรื่องเนี้ยมันผุตั้งนานแล้ว ก่อนที่ผู้ปกครองจะเอารถมาให้ใช้อ่ะค่ะ ตอนนี้ก้อใช้แบตแห้งอยู่ แต่ว่าพอเปิดห้องเครื่องมันตะหงิดอ่ะค่ะ เลยอยากจะเปลี่ยนจะได้ดูสะอาด สวยงามด้วยอ่ะค่ะ:D

9. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    แนะนำให้ครับ ในฐานนะที่ผมเคยผุจนมันขาดเลย
    ก็ไปหาซื้อฐานรองแบตมาก่อน ในหน้าซื้อขาย 400-500
    พอได้ของมา แนะนำให้หาร้าน ท่อไอเสียครับ ถ้ามันผุมาก ผมว่า หัวน็อตคงผุด้วย ร้านท่อเอาออกให้ได้
    ฐานรองแบตที่ผมซื้อมา ตอนใส่ รู้น็อตมันเยื้องนิดนึง ต้องใช้ไฟเป่าขยายรู จบที่ 100 บาทค่าใส่
    ส่วนแบต ถ่าใช้แบบน้ำ ก็หาที่รองแบตที่เป็นพลาสติกมารองที่ก้นแบตก็ได้ครับ เพราะแบตยังไม่เสีย จะให้เปลี่ยนแบตแห้ง ก็เสียดายครับใช้แบบที่ผมบอกไปก่อน แต่แบตที่ผมใช้เป็นแบตน้ำ 4 ปีกว่าแระ โชคดีจิงๆ

10. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมผุจนทะลุถึงตัวถังเลยผมจึงให้อู่ปะผุให้พร้อมกับทำฐานแบตให้ใหม่เลยครับ

ขอผมให้ช่างกลึงทำให้ โดยให้เค้าพับแผ่นสแตนเสสเท่ากับฐานที่รองแบต แค่แหละคับ ได้ไม่ต้องดูมันอีกในอนาคตข้างหน้า จบง่าย เร็วด้วย คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้