Pioneer VS JVC

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Hayoy, 26 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayoy

Hayoy Guest

0
    0
    0
    ช่วยเลือกให้ด้วยครับกำลังจะซื้อ
    ระหว่าง Pioneer DVH-P5850MP กับ JVC KD-DV7205 หรือว่ามีทางเลือกอื่นอีก
    ช่วยแนะนำด้วยครับด้าน คุณภาพ ลูกเล่น
    ขอบคุณครับ

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เรื่องทางเทคนิคของรุ่นที่เล่น DVD ผมไม่ทราบอ่ะครับ
    ทราบแต่บุคลิกเสียงอ่ะ ของ 2 ยี่ห้อนี้ เพราะเมื่อก่อนผมใช้
    P5750 อยู่ แล้วเพิ่งเปลี่ยนเป็น JVC G825 เมื่อไม่กี่วันนี้
    โดยใช้แอมป์ กับลำโพงชุดเดิม ได้ข้อสังเกตประมาณนี้คือ
    p5750 เสียงจะออกสดกว่า แหลมใส เสียงเบสค่อนข้าง
    กระแทกกระทั้น ลูกเล่นเรื่องการแต่งเสียงมีให้เล่นมากกว่า

พอเปลี่ยนมาเป็น JVC ยังไม่ใช้ไม่ถึง 10 ชม เลยเสียงจะออก
    สุภาพกว่า แหลมมนๆไม่บาดหู เสียงของนักร้องฟังสบายกว่า
    เบสออกนวลๆ ราบเรียบ ปรีเอาท์ของลำโพงหน้า-หลัง แรงกว่า
    P5750 ทำให้เสียงลำโพงกลางแหลมเปิดแค่ เบอร์ 10 ก็ดัง
    เท่าเบอร์ 20 กว่าของ P แล้วเสียงซับเลยออกน้อย เพราะปรี
    ของซับแรงดันแค่ 2V

ปล ลำโพงหน้า Hertz HSK165 ,แอมป์ Ample TMA400
    หลังติดตั้งวิทยุยังไม่ได้มีการปรับอะไรแอมป์เลยนะครับ ถ้าฟัง
    เอามันส์ P น่าจะมันส์กว่าถ้าเอาฟังสบาย JVC ดีกว่าครับ:)

3. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    ผมแนะนำ JVC ดีกว่าครับ ตัวนี้สามารถเสียบ USB ได้ มี PRE OUT 3 ชุด โดยไม่จำเป็นต้องใส่ PRE AMP เลย ต่างกับ Pioneer มี PRE OUT แค่ 2 ชุด แล้วยังไม่มีที่เสียบ USB ในราคาที่พอๆกัน ตัวJVC ผมว่าคุ้มค่ากว่าและน่าเล่นกว่านะ

4. Hayoy

Hayoy Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
    แต่ขอถามอีกรุ่นนะว่าดีหรือป่าว
    JVC KD-DV7205 กับ KD-DV5205 และ KD-DV6205 ต่างกันตรงไหนบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

5. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    ผมใช้ JVC รุ่น KD-SH1000 อยู่ครับ

เสียงดี ใช้ได้ครับ

6. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    JVC KD-DV7205 ต่างกันที่หน้าตา เป็นตัวท๊อป เสียบ USB ได้
    KD-DV5205 มีปรีเอ้า 2 ชุด
    KD-DV6205 เหมือน 5205 แต่มีปรีเอ้า 3 ชุด
    ผมก็ใช้ตัว KD-DV6205 อยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้