ขอถามเรื่องความร้อนหน่อยครับ b14 ga15

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เสนาหอย_ดำจัง, 8 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมใช้รถ b14 เครื่อง ga15 ติดแกสแบบหัวฉีดมาแล้ว วางมาเครื่องเชียงกงน่ะครับ หม้อน้ำด้วยครับ
    แล้วความร้อนของเกจวัดมันขึ้นครึ่งกว่าๆตลอดเลยครับพอเครื่องร้อน แต่ก็ไม่ขึ้นไปมากกว่านี้อ่ะครับ เลย ไปซื้อ water temp แบบเป็นเกจวัดมาติด อุณหภูมิ ที่โชว์ที่จอ มันวัดได้ แบบว่าเวลาจอดรถหรือรถติดเข็มมันไป90กว่าๆเกือบๆ100 องศาC นะครับ พอรถวิ่งลดลงมาเหลือ80กว่าๆ พอรถติดก็ขึ้นไปแบบเดิมอีกไม่ว่าจะเปิดแอร์หรือปิดแอร์ สิ่งที่อยากรู้คือ
    1 หม้อน้ำ ที่ผมใส่ ท่อยางตรงที่เข้าหม้อน้ำมันเป็นปากใหญ่กว่าที่เครื่อง ไมเลยงงว่ามัน เป็นกี่ช่องกันแน่ แล้วของเชียงกงเอามาใช้ กับ รถบ้านเราได้มั้ยครับ
    2 อุณหภูมิที่ขึ้นที่เกจวัดที่ติดมากับรถ มันไม่กระดิกเลย ครึ่งกว่าๆตลอด แต่ที่ water temp 90-100 นี่ยังปรกติอยู่รึเปล่าครับ
    ใครมีความเชี่ยวชาญช่วยมาให้ความกระจ่างผมทีครับ
    ขอแนวทางการแก้ไขด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

1. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    วาวล์น้ำไม่ค่อยดีแระ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    1. น่าจะ 2ช่องนะครับ ไม่ชัวน์

2. ลองเปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าดูครับ อย่างที่่บอกว่า เวลาจอดอุณหภูมิขึ้น แต่ตอนวิ่งมันลง

3. เคยถอดวาล์น้ำออกแล้วก็ไม่เย็นลงนะครับ
    แล้วตอนนี้เพิ่งซื้อวาล์น้ำมาเปลี่ยนใหม่ครับก็ยังเหมือนเดิมครับ
    พัดลมก็ทำงานปกตินะครับ ติดเพิ่มตัวหน้าเข้าไปอีก1ตัว เป่าหน้แผงแอร์น่ะครับ
    แล้วตอนเครื่องทำงานปกติอ่ะครับ(ยังไม่ร้อน) พัดลมไม่หมุนสักตัวจะหมุดพร้อมแอร์ และก็เวลาร้อนเท่านั้น
    หม้อน้ำ ที่คอเข้าล้างและบน เป็นแบบ คอใหญ่ นี่มันกี่ช่องครับ
    ใคร มีข้อมูลบอกผมทีครับ ขอบคุณมากครับ ซื้อรถ ให้แฟนใช้ยังไม่กล้าให้ใช้ครับ
    กลัวจะร้อนพักซะก่อน อ่ะครับ

4. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    วาวล์น้ำห้ามถอดโดยเด็ดขาดน่ะครับ ลองเช็คในส่วนของคอน้ำ ท่อน้ำดูน่ะครับ ว่าไหลวนถูกต้องหรือป่าว แปลก ๆ น่ะครับเนี่ย
    ปล. เวลาพัดลมทำงานที่อุณหภูมเท่าไหร่ครับ ท่านเสนาหอยดำจังเลย

5. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เข้ามาเก็บ ความรู้

6. วาว์ลน้ำไม่ได้ถอดออกแล้วครับเพิ่งซื้อมาใส่ใหม่ครับ พัดลมทำงานตอน90นิดๆครับและหยุดทำงานตอน90ครับ
    ปต่ถ้าคอมแอร์ทำงานพัดลมก็จะพัดเบาๆตลอดครับ
    ถ้าเกิน90ขึ้นไปถึงจะพัดแรงครับ พัดลมก็ยังแรงดีอยุ่ครับ
    ผมว่าไม่หม้อน้ำก็พัดลมนี่และครับ
    ต้องลองดูก่อน
    ขอบคุณพวกพี่ๆมากครับสำหรับคำตอบ

7. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
  8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113

เล่ามาเหมือนปกติ
    ทั้งรอบตัด กับ ความร้อน

ลองเปลี่ยนพัดลมก่อนดีกว่าครับ :D

9. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ไปเปลี่ยนสวิทควบคุมพัดลมไฟฟ้าเลยคร๊าบบบบบบบบ ปกติ คุมที่ 78องศา น่ะคร๊าบบบบ

10. ล่าสุดไปเปลี่ยนสวิตช์ควบคุมพัดลมมาแล้วคับ ร้อนเหมือนเดิม ผมสังเกตุว่าถ้ารถวิ่งไม่ร้อนคับ80นิดๆ
    เลยต่อพัดลมตรงไปก่อนให้ทำงานตลอด แก้ปัญหาเฉพาะหน้า
    ตอนนนี้จอดติดเครื่องรถติดไม่นานมากอยู่ที่80นิดๆ ถ้าจอดเปิดแอร์นานๆ ความร้อนขึ้นเกือบ100เลยครับขนาดพัดลมต่อตรง เปิดฝาหม้อน้ำน้ำก็ไม่ดัน และไม่หายคือน้ำอยู่ปรกติอ่ะครับ
    เป็นไปได้มั้ยที่หม้อน้ำจะตันบางช่อง และรุ่นนี้ให้ช่างถอดล้างได้มั้ยครับ หรือว่าเอารุ่นไหนที่ใส่กับ บี14 ได้มั่งครับเอาแบบที่หายร้อน อ่ะครับ
    หรือว่าแปลงพัดลมให้แรงๆ ขึ้นกว่านี้แบบว่าเอารุ่นอื่นมาใส่อ่ะครับ
    ปล. พอดีรถเพิ่งซื้อมาอ่ะครับ เครื่องเพิ่งวางมาใหม่ และเปลี่ยนหม้อน้ำมาใหม่ด้วยอ่ะครับ เครื่องและหม้อน้ำสภาพดีมาก ติดแกส แอลพีจี แบบหัวฉีด เครื่องไม่รวนไม่สั่น เงียบนิ่งมาก และน้ำไม่หายไม่ขาด แต่ร้อนเกินไปเท่านั้นเองครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาไปให้ร้านหม้อนน้ำดูก่อนว่ามันถอดล้างได้มั้ย- -

11. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    จัดหม้อน้ำอลูมิเนียมไปหนานิ้วครึ่ง 6000บาทของใหม่ สำหรับ b14

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เป๊ะเลย :D

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เอ้าโอ๊ตมีเพื่อนเเล้วเว้ยเฮ้ย :D :D :D

14. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0

มีข้อสงสัยครับสมมุติว่า ถ้าอีกหน่อยเปลลี่ยนเครื่องเป็นSR แล้วคอท่อน้ำอ่าครับพี่มันจะแก้ได้ไหมหรือต้องสั่งลุกใหม่อย่างเดียวเลย
    :D :D :D

15. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ฟามรู้อีกเเล้ว เเอบมาอ่านประจำ ขอบคุณครับ

16. 6000- - แล้วเอาพัดลมไฟฟ้าอันเดิมมาเกาะได้เลยเป่าคับ

17. kidsmadagus

kidsmadagus New Member Member

120
    13
    0
    ตามที่พี่ข้างบนบอกคับ ของผมเป็น เหมือนกัน ผมวางเครื่องมาเหมือนกันคับในบี13เดิมเป็น ga14dsเป็นga15deมีความร้อนเหมือนกัน
    คือผมเปลี่ยนเซนเซอร์ที่โชว์ไมล์คับมันเป็นตุ่มๆอยู่ใกล้ๆกับจานจ่าย หายคับเพราะอุณหภูมิไม่เหมือนกันต้องเอาของเครื่องเดิมมาใส่ ไม่รู้ว่าของพี่หายไหมนะคับ
    เพราะยังไม่เอามาใส่พัดลมไม่ทำงานเหมือนค่ามันไม่แมตกันคับ

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  19. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ที่เห็นนั่นใส่กะเอสอาร์ ไม่รู้ จีเอตรงป่าว

20. ผมก็เป็นครับไปซื่อเครื่องมาจากบางนา วางไปได้1เดือนความร้อนสูงกว่ากลางนิดนิงเปลี่ยนวาล์วน้ำไปอันนึงความร้อนเหมือนเดิมเลย
    ก็กำลังจะเปลี่ยนหม้อน้ำอยู่เหมือนกันครับ...แต่เครื่องเก่ามันไม่ถึงครึ่งนะครับ พอเปลี่ยนเครื่องมาปุ๊บเกินครึ่งเลย

21. ถ้างั้นรถก็ปกติใช่ไหมครับถ้ามันไม่ขึ้นมากกว่านี้แล้วก็ไม่ร้อนจนสุดเกย์

22. TOH55

TOH55 Guest

0
    0
    0
    ตอบเฉพาะท่อน้ำคอใหญ่เข้าเครื่องคอเล็กนะครับ ลองไปใช้ท่อน้ำของบิ๊กเอ็มดูครับ

23. vespa0007

vespa0007 New Member Member

6
    0
    0
    ผมก็เป็นครับ สดๆๆเลย วิ่ง2กม น้ำเดือดเลย ผมสังเกตุติดเครื่อง พัดลมตรงหมอน้ำไม่ตัดเลยหมุนตลอดเลยเปิดแอร์ก็หมุนตลอดเลย รบกวนช่วยแนะนำที่ครับผมมือใหม่สุดๆๆ วันนี้ผมให้พี่ไปซื้อหม้อน้ำจาก คุณอาร์ต แถวนนท์ ได้ผลยังไงจะมาบอกครับ กระทู้ดีๆๆทั้งนั้น อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้