พี่น้องครับ ไฟหรี่มีฟิวส์ไหมครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ป๊อกกี้, 8 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ป๊อกกี้

ป๊อกกี้ New Member Member

70
    1
    0
    คือว่าเมื่อวานผมเปลี่ยนไฟหรี่รถน่ะครับ เปลี่ยนเสร็จลองเปิดดูปรากฏว่าติดดี แต่พอหันหลังให้เท่านั้นมันก็ดับ แล้วก็เปิดไม่ติดอีกเลย แต่ไฟเลี้ยงใช้งานได้ปกติดี เลยอยากถามพี่น้องว่า เจ้าไฟหรีนี่มันมีฟิวส์ไหมครับ ถ้ามีมันอยู่ตรงไหน จะลองเปลี่ยนเองดู เรื่องแค่นี้ไม่อยากเอาไปให้ช่างเขาทำ เดี๋ยวเขาหัวเราะเยาะ:D

2. ป๊อกกี้

70
    1
    0
    คือว่าเมื่อวานผมเปลี่ยนไฟหรี่รถน่ะครับ เปลี่ยนเสร็จลองเปิดดูปรากฏว่าติดดี แต่พอหันหลังให้เท่านั้นมันก็ดับ แล้วก็เปิดไม่ติดอีกเลย แต่ไฟเลี้ยวใช้งานได้ปกติดี เลยอยากถามพี่น้องว่า เจ้าไฟหรีนี่มันมีฟิวส์ไหมครับ ถ้ามีมันอยู่ตรงไหน จะลองเปลี่ยนเองดู เรื่องแค่นี้ไม่อยากเอาไปให้ช่างเขาทำ เดี๋ยวเขาหัวเราะเยาะ:D

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    มีครับพี่น้อง:D อยู่ตรงใต้คอพวงมาลัย เปิดฝาออกมา จะอยู่แถวด้านขวา

จำได้ว่าประมาณตัวที่ 2 หรือ 3 นับจากด้านล่างครับลองเช็คดูครับ :):)

4. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ตามนั้นครับ เสริมอีกนิด ถ้าฟิวส์ที่ว่านี้ขาดไฟเรือนไมล์ก็จะไม่ติดด้วยนะครับ(ใช่อาการนี้มั๊ย) ลุยเองได้ครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าตัวไหน ก็ลองไล่ถอด-เสียบ.....ถอด-เสียบ (ฟิวส์นะครับ ไม่ใช่อย่างอื่น เหอะๆ) ถอดออกมาดูว่าขาดป่าว แล้วก็เสียบเข้าไปช่องเดิมถ้าไม่ขาด ถ้าขาดก็เปลี่ยนฟิวส์สำรองด้านข้างๆถ้ามี แต่ถ้าไม่มีก็ DIY. สายทองแดงเส้นเล็กๆแทนเลยครับ 555 .... แต่ไม่แนะนำครับ ไปซื้อตัวใหม่มาใช้เถอะครับ

5. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    บางที ใส่ ขั้วไฟหรี่ไม่แน่น
    มันก็ ติดๆ ดับๆ นะคับ

:)

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:37:46 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:37:14 ----------

บางที ใส่ ขั้วไฟหรี่ไม่แน่น
    มันก็ ติดๆ ดับๆ นะคับ

:)

6. ตามนั้นครับ....เคยทำอยู่เหมือนกัน..แต่เป็นฟิวส์ที่จุดบุหรี่...อยู่รวมกันนั่นแหละครับ...

7. อ้าว....มีสองกระทู้เลยอ่ะ...

8. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    :D:D:D

9. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ..อิอิ..
    เคยมีปัญหาตอนเป็นไฟเบ้าเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแล้ว

10. ป๊อกกี้

70
    1
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปเช็คดู

11. ป๊อกกี้

70
    1
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้ผมจะไปลองถอด ๆ เสียบ ๆ ดูครับผม

12. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตามนั้นเลย

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยู่ใต้พวงมาลัยข้างประตูอ่ะดูที่ฝาปิดเค้าจะมีรูแสงไฟ
    ลองถอดๆเสียบๆทุกตัวดูคับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:47:44 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:47:26 ----------

อยู่ใต้พวงมาลัยข้างประตูอ่ะดูที่ฝาปิดเค้าจะมีรูแสงไฟ
    ลองถอดๆเสียบๆทุกตัวดูคับ

14. ป๊อกกี้

70
    1
    0
    ซ่อมแซมเป็นที่เรียบร้อยครับผม ได้ฟิวส์จากตลาดนินจา 4 ตัว 10 บาท แต่ใช้แค่ตัวเดียวเอง อิอิ....

15. romkloa

623
    2
    0

ขอแนะนำหน่อยนะครับ.....:)

ฟิวส์จีนแดงที่ขายกันถูกๆตามตลาดนัด เวลาช๊อตแล้วมันไม่ค่อยจะยอมขาดนะครับ

เคยเจอกับตัวเองมาแล้วครับ :)

16. แล้วมันดีหรือไม่ดีล่ะครับ...พี่ดิว

17. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ถ้าฟิวมันไม่ขาด...อุปกรณ์ของเราก้อเสียง่ายนะครับ...โดนเต็มๆเลยล่ะ

:D :D :D

18. ป๊อกกี้

70
    1
    0
    งั้นเดี๋ยวเย็นนี้ผมไปถอยฟิวส์ตัวใหม่ออกจากห้างเลยดีกว่าครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับผม

19. romkloa

623
    2
    0

เวลาไฟมันช๊อตแล้วฟิวส์ไม่ขาด ลองคิดดูว่าจะเกิดอะไรขึ้น :eek::eek::eek::eek::):)

20. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณครับ ขอมูลแน่นดีคับ เก็บๆๆ

ขอบคุณ...คุณแอ้....กะ.....พี่ดิวครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้