ระวัง โอกาสโดนจับ 99 % ที่เส้น ตาก-กำแพงเพชร

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย slimant, 8 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ข้อความด้านล่าง เป็น ของคุณ รู้ว่าผิดแต่แค่มาเตือน จาก Pantip นะครับ

ผมก็วิ่งขึ้นเชียงใหม่บ่อยๆ แต่ไม่เคยเจอ ใครผ่านไป ก็ระวัง เหลือบทางหลวงนะคับ

สวัสดีครับพี่ๆ

เข้ามาเตือนครับ

ใครวิ่งเส้นเหนือ บ่อยๆ คงรู้ดีว่า ถนนช่วงจังหวัด กำแพงเพชร-ตาก

ตาก-กำแพงเพชร

มีถนนอยู่ช่วงหนึ่ง ไม่ว่าจะซ่อมอย่างไร ถนนก็จะพังในเวลาอันรวดเร็ว

ใครใช่บ่อยจะเห็นการเปลี่ยนแปลงเป็นรอบวัฏจักรของมัน คือ

ซ่อม สร้าง พัง ซ่อม สร้าง พัง เป็นทุกๆรอบปี

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่จะเป็นแค่ถนน ช่วงนี้เท่านั้นที่มีปัญหา

ใช้เส้นนี้มากว่าสิบปี วิ่ง กทม-เชียงใหม่ เมื่อก่อนขับบ่อยพอสมควร

แต่ช่วงนี้ห่างไปนานประมาณ 3 เดือน

ล่าสุด ผมวิ่งกลับ กทม. รถมาถึงถนนช่วงนี้ตอน ประมาณ 6 โมงเช้า

สภาพถนนตรงนี้ ไม่ว่ารถอะไร ก็ไม่สามารถวิ่งในเลนได้

ไม่ซ้ายสุดๆ ก็ ขวาสุดๆ ไปเลยครับ(ขอบทาง)

รถสิบล้อก็ยังไม่กล้าวิ่งเลยครับ

แต่ส่วนใหญ่จะวิ่งขอบทางขวาสุดๆ เพราะช่องซ้ายนั้น เละแบบไม่ต้องพูดถึง

และรถวิ่งน้อยมาก เพราะเป็นช่วงเช้า ขาล่อง

สิ่งที่ผมไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นจนได้

ตำรวจทางหลวงโบกให้จอด

แจ้งข้อหาว่าวิ่งขวา

ผมก็บอกไปว่า ถนนพังแบบนั้น วิ่งซ้ายไม่ได้หรอก

พี่แกยังตอบว่า ถ้าถนนพัง ไม่ดักหรอก แต่ช่วงนี้ถนนดีแล้วต้องชิดซ้าย

(คิดในใจ มรึงมาดักตรงนี้ แล้วยังกล้าพูดอีกว่า ถนนดีช่วงนี้แล้ว

มันดีจริงๆครับ แต่ดีไม่กี่ร้อยเมตร แต่มันก็ยังปะๆอยู่นะ แต่แค่ยังไม่เป็นบ่อ

เหมือนที่ผ่านๆมา ซึ่งเราก็คลานอยู่ ช่วงเช้าโพล้เพล้ มองไม่เห็นหลุ่มอยู่แล้ว)

ไอ้เราก็พูดไม่ออกอ่ะนะ เพราะรู้ว่าผิด

แต่ผมพูดตรงๆเลยว่า ตำรวจมาหากินกันแบบนี้ มันทำกันเกินไปหน่อย

เพราะผมแทบจะคลานมาด้วยซ้ำ ไอ้เลนขวาที่ผมขับเนี่ย

วิ่งไม่ถึง 70 เลย สงสารรถมากๆ "พูดกันไปตรงๆแบบนี้หล่ะครับ"

ปกติ ผมชิดซ้ายตลอดอยู่แล้ว เพราะเป็นคนขับรถไม่เร็ว

แมร่ง ก็ไม่ฟัง อะไรทั้งนั้น

สุดท้ายให้มันยึดใบขับขี่ไปเลย โมโหมาก ไม่อยากจ่ายให้มัน

ผมคิดว่า ถ้าการเป็นคนดีในสังคมมันยังต้องเจอ ตำรวจเลวๆแบบนี้อีก

สงสัย ต้องเปลี่ยนแนวคิดกับการใช้ชีวิตในประเทศนี้แล้วครับ

ไม่ไหว มันเกินไปหน่อย

เพราะ

" รถทุกกัน โดนกันหมด ไม่มีคันไหนรอด "

จะให้รอดได้ไง ก็คลานกันมาทุกคัน หลบหลุมกันทุกคัน

ไม่มีใครกล้าวิ่งเกิน 80 สักคัน

แถมช่วงเช้า รถน้อยมากๆ

ตำรวจหากินบนความลำบากของประชาชน ผมว่า มันเกินไปหน่อยแล้วนะครับ

เสียดาย มาพร้อมครอบครัว ถ้ามาคนเดียว

คงลงไปกดชัตเตอร์รัว ๆ เก็บภาพคนไว้สักหน่อย

2. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    นี่แหละคับ ฝนตกขี้หมูไหล ตำรวจจัน...ร มารวมตัวกัน

3. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ผมก็เกลียดไอ้พวกเวรนี่จริงๆ

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    เกลียดเหมือนกันครับ

5. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถ้าเจอผมคงไม่ได้แดกแน่ตามพรบ จราจรถ้าเราไม่ได้บรรทุกและมีเลนสวนทางขนาดสองเลนขึ้นไปหรือว่าเป็นถนนหลวงไม่สามารถจับเราได้ครับ มันจะจับได้ก็ต่อเมือคนไม่รู้ กม ครับ

6. ขอบคุณ จขกท.และขอบคุณพี่ pop-ja ด้วยครับ ขออนุญาติ save เก็บไว้ไปเถียงกะมันอ่ะครับ....แม่ม...ไถไม่เลือกที่/ไม่เลือกเวลา..เลยยย..

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มะวานเจอเรียก ฝากาโปรงดำ อิอิ ...

8. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ขอเกรียดด้วยนะ

9. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ปลายปีที่แล้ว

ผมก็เคยโดนครับ วิ่งซ้ายไม่ได้เลย ถนนสุดยอด

แต่เป็นจากนครสวรรค์ มุ่ง กำแพงเพชร

แถวๆ อ. เล็กกว่าแม่น้ำ+ขลุง....................:D:D:D

10. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    มันทำกันจนเป็นวัฒนธรรมปกตติแล้วครับ ผมทำงานศาลยังโดนเลยแต่ยังพอคุยกันได้ สงสารก็พวกชาวบ้านที่ไม่รู้จะสู้ยังไงก็ต้องยอมมันไปครับ

11. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  12. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    เดี๋ยวเอาไปปริ้นเก็บไว้ที่รถเลย เผื่อเจอพวกนี้เรียกจะได้ให้มันดู

13. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    มะวันจันทร์เห็นไปคลองถมอะ จะทัก ไม่ทันหายไปไหนเร็วเชียว

14. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    มีอยู่อย่างเดียวที่มันไม่มาจับคือช่วงฝนตก
    แน่จิงแม่งยืนโบกกด้วยดิ

15. pop-ja

2,068
    235
    0
    มาถูกทางแล้วครับ เอาไว้ไปกัดกับมัน :D

16. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    เมื่อไหร่โดนจับไม่เคยเถียงซะที
    ยอมอย่างเดียว กลัวโดนมากกว่าเดิม

17. slimant

1,271
    4
    0
    ผมว่า ไม่น่ารอดนะ
    เด๋วหาว่าหัวหมอ
    ข้อหาเค้าเยอะ จัดได้หมด อ่ะ

ไม่ว่ารถอะไร ก็ห้ามวิ่งขวาตลอดอยู่แล้ว
    แซงแล้วต้องเข้าซ้าย

แต่ Case นี้มันเกินจะทน
    ถ้าเคยผ่านจะรู้ว่า ตรงนั้น ไม่ใช่โลกมนุษย์
    ตรงนั้น มันดวงจันทร์ ชัดๆ
    จะวิ่งได้งายยยยย

18. pop-ja

2,068
    235
    0
    :Dส่วนตัวผมเมื่อก่อนเจอเกือบทุกครั้งที่ไประยองเมื่อก่อนสัก5-6 ปีที่แล้วที่ยังทำงานวิ่งโรงงาน วิ่งขวาโดนเรียกตลอด
    ผมก็เอาไอ้ใบหนังสือพิมพิ์ให้มันดูเนี้ยละ และก็พรบ จราจรเถียงกับมันก็รอดทุกครั้งมันก็มาเอาดัดแปลงสภาพรถ ผมก็เอาเล่มให้มันดูก็รอดเพราะผมลงเล่มไว้หมดแล้วจะทำอะไรก็ไม่ได้นั้งเถียงทุกครั้งประมาณ 30 - 40 นาทีก็รอดทุกครั้ง เพราะเราเอาความจริงมาพูดเราเอาตัวกฎหมายมาพูด ส่วนตัวผมไม่ได้จบนิติแต่เราก็สามารถศึกษาข้อกฎหมายที่มันต้องเกี่ยวข้องกับเราได้เพือที่จะเอาความรู้ที่เรามีเอาไว้ใช้ให้ถูกทาง ซึ่งส่วนตัวผมผมมองหลายๆท่านที่ออกมาปกป้องสิทธิส่วนตัวหรือส่วนบุคคลผมถือว่าเค้าทำหน้าที่ประชาชนได้ดีเพราะถ้าเรายอมคนอื่นยอมในสิ่งที่เราไม่ผิดทั้งๆๆที่เราจะสามารถพูดหรือแย้งข้อหาแล้วผมเสียดายความรู้ครับ ยิ่งเดี้ยวนี้ด้วยถ้ามายัดมั่วยัดซั่วจะโดนเด้งเอาดื้อๆ เพราะฉนั้นเจ้าหน้าที่ส่วนมากพอรู้ว่าประชาชนเค้ารู้กฎหมายหรือว่าบางคนพร้อมที่จะแจ้งร้องเจ้าพนักงานได้เค้าก็ไม่อยากยุ่งด้วยแล้วครับ ไปเก็บคนอื่นดีกว่าดีกว่ามาชนตอแล้วเจ็บตัวแถมยังจะไม่ได้มายืนหากินอยู่อย่างนี้

ปล. นานาจิตตังนะครับ ข้อความข้างบนนี้เป็นเรื่องจริงที่เจอมาบ่อยมากไม่ได้พิมพิ์เพราะหัวหมอนะครับแต่แค่เพือบางที่ nv club อาจมีคนแบบผมอยู่ที่ไม่ผิดผมไม่ยอม แต่ถ้าผมผิดพี่ไม่ต้องผมมอบตัวเองเลย:D

19. slimant

1,271
    4
    0
    555

ขอบคุณมากครับ กับ คำแนะนำ ดีดี

:)

20. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    นครสวรรค์-กำแพงเพชร ช่วงหนองเบน วิ่งเลนซ้ายไม่ได้เลย จะเป็นชาติแล้วไม่เคยซ่อม
    ตำรวจตรงนั้นก็ใช่ย่อยนะ เหมือนด้านบนเลย

21. ขอบคุณครับ....คงต้องไปหาความรู้เพิ่มเติมซะหน่อย...เอาไว้ไปกัดกะมัน..อิอิ...

22. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เป็นผมยิงแม่งแล้วคับ
    มาแนวโหด555

23. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    เพิ่งผ่านมาเมื่อวานนี้ครับ โดนเหมือนกันตรงก่อนถึงแยกเขื่อนภูมิพล 20 กม. แล้วก็ก่นอเข้าอยุธยาอีกที่นึง มาจากเชียงใหม่เจออยู่ 2 ด่านครับ

24. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้