สอบถามเซียนทุกท่าน ที่มีความรู้เกี่ยวกับ Nissan Bluebird superselect 2.0 คับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย stonebuster, 16 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. stonebuster

stonebuster New Member Member

5
    0
    0
    พอดีผมจะซื้อ รถรุ่นนี้ คับ คนขายบอกว่าเครื่องเป็นรุ่น 1800 แต่ผมรู้มาว่ารุ่นนี้มันต้องเป็นเครื่อง 2000 คับ

ก็เลย งง ว่าจริงๆมันเป็นเครื่องรุ่นไหนกันแน่

แล้วช่วงล่างรุ่นนี้มันมีปัญหาบ่อยไหม อะไหล่หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง หายากไหม

และเวลาเช็ครถก่อนซื้อ ควรเช็คตรงจุดไหนเป็นพิเศษไหมคับ

2. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48

BLUEBIRD U12 มีขายตั้งแต่ปี 1989-1992 ออกมาทั้งหมด 3รุ่น
    1. เครื่อง CA18S คาร์บู 1,800 ซีซี เกียร์ธรรมดา
    2. เครื่อง CA20E หัวฉีด 2,000 ซีซี เกียร์ธรรมดา
    3. เครื่อง CA20E หัวฉีด 2,000 ซีซี เกียร์ออโต้

ผมก็ไม่เห็นรถ ไม่สามารถบอกได้ว่าคันที่คุณกล่าวถึง เป็นเครื่องอะไรกันแน่
    เอางี้ ไปดูที่เลขตัวถึง ถ้าขึ้นต้นด้วย YU12 แสดงว่าแต่เดิมตั้งเป็นเครื่อง 1,800 มาตั้งแต่กำเนิด
    แต่ถ้าขึ้นต้นด้วย UU12 แสดงว่าเป็นเครื่อง 2,000
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าเค้าไม่ได้เปลี่ยนเครื่องมาใหม่ คุณต้องดูที่เลขเครื่องอีกทีนึงครับ เพื่อความแน่ใจ

ช่วงล่าง ถ้าได้รับการบำรุงรักษาตามระยะ และต่อเนื่อง ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรจุกจิกหรอกครับ
    อะไหล่หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไป(ซึ่งเหลือน้อยแล้ว) แหล่งใหญ่ๆที่น่าจะมีครบๆเห็นจะเป็นที่วรจักรล่ะครับ ถ้าเป็นอะไหล่มือสอง ตามเซียงกงก็ยังพอหาได้อยู่ครับ
    เวลาเช็คก่อนซื้อก็เหมือนๆรถมือสอง มือสามทั่วๆไปครับ สภาพตัวถังชนหนักมารึเปล่า สภาพภายในโทรมมากน้อยแค่ไหน ตัวถังผุไหม เน้นดูหลังคาครับ หลังคารุ่นนี้ชอบผุ

3. stonebuster

5
    0
    0
    คับขอบคุณมากคับคุณกล้วย910 ไว้ผมจะถ่ายรูปเครื่องมาขอรบกวนอีกครั้งน่ะคับ....

4. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ส่วนใหญ่จะมีปัญหาหลังคา และตามซุ้มล้อ ฮิฮิฮิ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: ถ้าได้รูปห้องเครื่อง
    ภายในรถ และ ภายในฝากระโปรงท้ายจะดีมากครับ..... :cool:

6. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    แหล่มครับ...........

7. stonebuster

5
    0
    0
    วันนี้ดูเล่มมาแล้วคับ เป็นเครื่อง CA20E เกียร์ธรรมดาคับ อัตราการกินน้ำมันน่าจะอยู่ที่กี่ กิโลลิตรคับ

แล้วติดตั้งแก๊ส ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

8. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    ตามประสบการ์ณที่เคยติดแก๊สมาราคาอยู่ที่ 16500 บาทครับ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับร้านและราคาตามน้ำมันครับผม
    เพราะน่ำมันแพงทีไรร้านรับติดตั้งโก่งราคาทันที อิอิ

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes:
    CA20E
    ในเมือง 8 กม./ลิตร
    นอกเมือง ความเร็วไม่เกิน 120 ก็ได้ 11.5-12.5 กม./ลิตร

Rate นี้ เป็นตาม Rate ที่สภาพเครื่องสมบูรณ์นะครับ...... :cool:

10. stonebuster

5
    0
    0
    หายไปนานคับ กำลัง 2 จิต 2 ใจอยู่คับว่าจะซื้อดีหรือไม่ดี เต๊นท์เขาก็ยังไม่ได้ขายเหมือนกัน เหมือนรถมันรอผมไปเอามัน

11. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ซื้อมาติดแก๊ส ซักพักเอา SR แทน เลยคับ

12. JaaO_U12

JaaO_U12 New Member Member

352
    0
    0
    สวัสดีครับพี่น้อง ผมก็ใช้รุ่นนี้นะครับ uu12 (น่าจะใช่นะครับ)

แบบว่าก็ใช้ปกติดรับ ยางมะมีปัญหาอ่ะไร

แต่ซ่อมโช็คไป 4 ต้นเลยครับ แบบว่าซื้อมือ 2 มา

รถเค้าจอดทิ้งไว้นะ ก็เยยต้องซ่อมแซมกันซะหน่อย

ตัวถังก็ผุนิดหน่อยคับ (แถวๆบรรไดประตูนะครับ)

แต่ถามว่าโดยรวมนะครับ โอเคเลยครับ

ส่วนของผมเป็นเครื่องเดิมอ่ะครับ ตอนนี้มีปะเก็นรั่วนิดหน่อย แต่ยางเล็กน้อยอ่ะครับ

ใช้งานได้ก็ใช้งานไปก่อนอ่ะครับ งบน้อยด้วยครับ

เอาเป็นว่ารุ่นนี้น่าใช้ครับ รถบ้าน สแตนดาร์ด ปัญหาเล็กๆน้อยๆ เป็นเรื่องปกติครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:43:24 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:43:09 ----------

สวัสดีครับพี่น้อง ผมก็ใช้รุ่นนี้นะครับ uu12 (น่าจะใช่นะครับ)

แบบว่าก็ใช้ปกติดรับ ยางมะมีปัญหาอ่ะไร

แต่ซ่อมโช็คไป 4 ต้นเลยครับ แบบว่าซื้อมือ 2 มา

รถเค้าจอดทิ้งไว้นะ ก็เยยต้องซ่อมแซมกันซะหน่อย

ตัวถังก็ผุนิดหน่อยคับ (แถวๆบรรไดประตูนะครับ)

แต่ถามว่าโดยรวมนะครับ โอเคเลยครับ

ส่วนของผมเป็นเครื่องเดิมอ่ะครับ ตอนนี้มีปะเก็นรั่วนิดหน่อย แต่ยางเล็กน้อยอ่ะครับ

ใช้งานได้ก็ใช้งานไปก่อนอ่ะครับ งบน้อยด้วยครับ

เอาเป็นว่ารุ่นนี้น่าใช้ครับ รถบ้าน สแตนดาร์ด ปัญหาเล็กๆน้อยๆ เป็นเรื่องปกติครับ

13. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    LOLLOLLOL

14. JaaO_U12

352
    0
    0
    แต่ตอนนี้เครื่องพังไปแล้วครับ เพราะ ไปเปลี่ยนท่อไอเสียมา

ความร้อนฮีด ฝาโก่ง พอเปิดฝามา จาเอาไปใสใหม่

ก็มะได้เพราะมันเคยใสมาแล้ว

ก็เลยสรุปว่า ต้องวางเครื่องใหม่ ดีกว่า

ถ้าซ่อมแล้วมะคุ้ม

ว่าจะลง sr18 ไม่โบ

แต่ก็ยังชั่งใจอยู่จาเล่น 18 หรือ 20 ดี

เพราะรถใช้งาน แต่บางอารมณ์ก็อยากแรงบ้าง

ก็เลยคิดๆอยู่

รบกวนพี่ๆๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: SR20DE ไปเลยครับ.......

18 กับ 20 ราคาแทบไม่ต่างกัน.........
    20 Torque ดีกว่า หิ้วตัวถัง U12 ได้ดีกว่าเยอะครับ....

:cool:

16. JaaO_U12

352
    0
    0
    ครับๆๆพรี่... ขอบคุณครับ อีกมะนานคงได้วางครับ

ตอนนี้อยู่ในช่วงเก็บเงิน วางเครื่องครับ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ครับ............

18. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม...........

19. stonebuster

5
    0
    0
    วางเครื่องใหม่ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คับ เครื่อง SR20DE นะคับ

20. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    งั้นผมขอถามด้วยครับ

SSS ที่ติดอยู่กับbluebird ย่อมาจากอะไรครับ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ราคาเครื่องพร้อมเกียร์ เฉลี่ยประมาณ 30000
    ค่าวาง+จิปาถะ ก็เตรียมไว้อีก 10000 นึงครับ
    :D

Super
    Sport
    Slim????????????

หือ.......... :confused::confused::confused::confused: จริงดิ....:D

22. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48

ผมว่าSSS ย่อมาจาก
    S1 รถSPORT
    S2 คนขับSMART
    S3 คนขับSLIM

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek:

24. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ........................ชอบอันสุดท้ายครับ อิอิ

25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ตรงไหน.............. ตรงที่มันตรงข้ามกับความเป็นจริงอ๊ะเปล่า............. :D

26. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    S = Sexy
    S = So Sexy
    S = So So Sexy

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: จริงดิ...........

28. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    เนื้อ นม ไข่ :eek:

29. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    จริงงงงงงง

อู๊วววว sexy อกกกปานนั้น :D

30. PeNgMaN

3,101
    51
    48

พริตตี้HUNKOOKชิดซ้ายเลย:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้