ขอถามหน่อยว่า ถ้าเอาลิ้นปีกผีเสื้อ ไปคว้าน รถมันจะวิ่งดีขึ้นมั้ยประมาณไหน และมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 7 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    แต่ว่ารถติด LPG แบบดูดนะครับ มันจะดีขึ้นเหมือนรถที่ใช้น้ำมันมั้ยครับ พรุ้งนี้ว่างพอดีว่าจะเอ่ไปทำ ช่วยหน่อยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2009
  2. td3d

289
    5
    0
    ผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ ช่วยตอบหน่อยครับ

เพราะว่าพรุ้งนี้ว่างถ้ามันดีว่าจะเอาไปทำครับ

3. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ผมก็แบบ fix mix ใช้มา2 ปีไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันเลยแต่ใช่ กระปุก หยอดน้ำมัน ใช้ดีเซลใส่แทน เลี้ยงวาล์วแทน ความรู้สึกแทนไม่แตกต่างจากใช้น้ำมันเลยคับ จนลืมกดใช้น้ำมันมาจะ 6 เดือนแล้ว ( ถ้าคิด จะคว้านเพราะว่าอากาศเข้าไม่พอ ลองไปจูนแก๊ส หรือขยายมิกเซอร์ ก่อนผมวาจะเห็นผลกว่านะคับ )

4. td3d

289
    5
    0
    ไม่ใช่ครับตอนนี้ก็วิ่งดีอยู่ครับ

ที่คิดจะคว้านเพราะว่าเพื่อจะทำให้ขับสนุกขึ้นมาอีกนิดครับ หรือว่าไม่ค่อยต่างครับ เคยเห็นกระทู้เรื่องเอา ลิ้น ของ เครื่อง B มาใส่กันเลยอยู่รู้ว่ามันดีจริงมั้ยครับ
    แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

5. td3d

289
    5
    0
    ช่วยตอบหน่อยครับ

แสดวงความคิดเห็นอะไรก็ได้

6. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    มันอาจจะดูดดีกว่าเดิมครับ

7. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ไม่รู้ครับ แต่ปัจจุบันก็แค่ใส่กรองเปลือยเครื่องไม่เทคเกียร์ธรรมดาวิ่ง 140-150 สบายๆไม่ต้องเค้นแถมกินโลละไม่ถึงบาทด้วยซ้ำพอใจมากกับระบบดูดธรรมดาๆ แต่ก็ขึ้นสนุกไม่แพ้น้ำมันเท่าไหร่นะลองกับรถตัวเองเนี่ยแหละ แต่ถ้าใช้น้ำมันแล้วไม่ถอดมิกซ์ออกก็ไม่ต่างกับแก๊สเลยครับ ลองจูนหม้อต้มดูก่อนนะครับเดี๋ยวจะเสียของใจเย็นๆวิ่งไปจูนไปซักเดือนก็รู้แล้วว่าแบบไหนดีไม่ดียังไง

8. td3d

289
    5
    0
    ขอบคุนครับมากๆ

แต่ถ้าใครมีความคิดเห็นอะไรอีกช่วยบอกที

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เอาลิ้นปีกผีเสื้อไปคว้าน ผมว่าไม่น่าจะได้อะไรมาก แล้วรอบเครื่องก็น่าจะเหมือนเดิม
    ติด LPG ระบบดูด ต้องเอามิกซ์ยัดเข้าไปอีก มันเหมือนกับไปบีบจมูกหายใจ วิ่งด้วยน้ำมัน
    มันก็จะไม่เหมือนเดิมตอนที่ยังไม่มีมิกซ์เข้าไปขวาง ( อืดกว่าเดิมแน่นอน ) ปากลิ้นปีกผีเสื้อ
    ของผมที่วัดได้ประมาณ 59 - 60 มม. D16Y8 ลองนึกดูนะครับ บีบรูจมูกหายใจไปครึ่งนึงเลย
    ผมแนะนำให้ใส่มิกซ์ 30 มม. กำลังพอดี จะจูนก็ง่ายใกล้เคียงกับน้ำมัน ( ตอนที่ใส่มิกซ์แล้วครับ )
    ส่วนรอบเครื่อง น้ำมันรอบก็จะดีกว่า(สูงกว่า) แต่พอมาใช้แก็สรอบเครื่องจะตกนิดหน่อย เราต้องเพิ่มอากาศ
    เข้าไปให้มากกว่าเดิมครับ ตั้งไฟให้แก่กว่าเดิมอีก คอยล์ก็จะทำงานหนักกว่าเดิมพังเร็ว
    เปลี่ยนไปใช้คอยล์แยกซะเลย ( โรตารี่ ) มาแนะนำทันหรือเปล่าไม่รู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้