ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้‏

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย PaE_D4D, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
    มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
    ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น.
    เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งพูดว่า
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
    แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
    และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
    มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
    บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
    บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
    บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
    ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
    ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร
    ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
    ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป
    ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน

เพื่อนผมส่งมาให้เลยเอามาแบ่งๆกันอ่านครับ :D

2. VG<Black>

VG<Black> New Member Member

2,137
    19
    0
    เคยได้ยินมาเหมือนกันคับเรื่องนี้ แต่ไม่รู้ใช้ได้จิงรึป่าว คัยรู้ช่วยบอกด้วยคับ

3. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    มันยึดของผมไปแล้วอ่ะ ยังไม่ได้ไปเอาเลย ถ้างั้นแจ้งความข้อหาลักทรัพย์เลยได้ป่ะ

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แต่ถ้ากรณีเราทำผิดจริงๆ....เค้าก็สามารถเก็บไว้เป็นหลักค้ำประกันประมาณว่า ดีกว่า จับตัวเราไว้ไงครับ..ซึ่ง ไม่ผิด..

แต่ถ้าเราไม่ผิด หรือมีหลักฐานใดๆว่าเราผิดจริง เค้าก็ไม่สามารถที่จะเอาของเราไปได้ครับ
    ถ้าเอาไปหรือยึดไปทั้งๆที่ไม่ผิด ถือว่า ลักทรัพย์ (มั้ง)

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อืม ยังไง คุยกันตรงนั้น ก็จบครับ
    หรือไม่เดี๋ยวนี้มีตั้งโต๊ะ จ่ายปรับ ตรงนั้นเลย

6. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่ม

7. Nong Lopuri.

Nong Lopuri. New Member Member

126
    0
    0
    ผมก็โดนยึดบ่อย

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ถ้ามันเป็นจริงอย่างที่ว่ามาก้อดีดิคับ
    ส่วนมากมันก้อยึดทุกทีที่ให้มันดูอ่ะคับ
    เชี้ย มีให้ดูแม่งก้อยึด
    พอไม่ให้ดู ก้อผิดอีก ส้นตีน

9. PaE_D4D

231
    12
    0
    ท่านพูดได้โดนใจผมมากๆเลยหละ หุหุ

10. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ผมว่าจะโดนมากกว่าเดิม....ขี้เกียจเถียงพวกมัน

11. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    หุหุ

โดนไปและเมื่อคืนนี้เอง

ขอหาไฟหน้าสว่างเกินไฟซีนอล

เวรกำไฟมาจากโรงงานแท้ๆ

(รถพี่สาว)

12. ไม่เคยเห็นไงเนี่ยใบขับขี่อ่ะ ดูตรงนั้นไม่พอ เอากลับไปดูอีก ติดใจไรนักหนาวะเนี่ยยยยยยยย

13. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    มันคงจะเอาไปกอดก่อนนอนแน่เลยนะครับพี่เอ๋ผมว่า

14. GooD...EDU

GooD...EDU New Member Member

100
    0
    0
    แต่ตำรวจก็ชอบยึดไว้นะครับ ถ้าไม่เปรียบเทียบปรับตรงนั้น
    เขาก็ยึดใบขัยขี่ไว้เปงหลักประกันอ่ะครับ
    ถ้าเราไม่มีใบขับขี่โดนควบคุมรถอีก...ไม่รุ้ยังไงนะครับแตที่เคยเจอมาเป็นงี้เลย
    ไม่กล้าไปเถยงตำรวจเพราะบางทีทำผิดจริงๆ...อิอิ......ขอบคุณครับมีรายดีๆมาแนะนำ

15. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เคยเห็นแต่ใบขับขี่ แล้วต้นขับขี่มันเป็นยังไง...

16. PaE_D4D

231
    12
    0
    สงสัยต้องไปถามน้า พงษ์เทพ หละครับ:D

17. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ผมเคยเถียงมันครั้งหนึ่ง..มันเดินมาพลักอกและชี้หน้าเหมือนจะตีแล้วบ่อว่า " ไอ้ห่ามึ่งเป็นใคร มึงเป็นแค่นักศึกษาฝึกงานมึงจะเอาไงกับกูวะ" จากนั้นผมก็บอกมันให้ใจเย็นยึดก็ยึด......เขียนข้อหาแบบสาดกระจายเลย...ขนาดป้ายทะเบียนหลังเปื้อนควันมันอังเอาเลย...สุดท้ายก็บอกหัยพ่อไปเอาออกให้เสีย 200 แต่เสียความรู้สึกโคด.....เซ็ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้