เลือกยางเล่นโค้งไรดี ยางกลางๆหน้ากว้างแม๊กใหญ่ หรือ ยางดีๆหน้าแคบแม๊กเล็ก

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย อยากเป็นมือเก่า, 6 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    รถหนัก 1300kg ขับหน้าคับ ระหว่าง
    - ยาง 215/45/R17 กลุ่ม HP พวก Nitto NT555
    - ยาง 195/50/R15 กลุ่ม UHP พวก Hankook RS2

อย่างไหนเกาะโค้งเล่นจิมคาน่ามากกว่ากัน?
    แล้วก็ถ้าเล่นที่พีระ,แก่งกระจาน อย่างไหนเกาะโค้งกว่ากัน?

เดาก็ได้คับ ว่าอันไหนน่าจะดีกว่า
    (คือผมก็ไม่รู้น่ะคับ พอดีกำลังจะซื้อ)

ขอบคุณมากคับผม

1. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เอาที่ถูกต้อง มะรู้นะ

แต่ถ้าเลือกที่จะใช้แข่ง

ถ้าเป็นผมเลือกได้นะ จะเลือกขอบ 15

เพราะราคามันถูกกว่าพอควรเลย

ยางที่เอามาใช้ในการแข่งค่อนข้างที่จะเปลือง

ประหยัดค่ายาง แล้วเอาไปเว็ทช่วงล่างดี ๆ ดีกว่า

*ย้ำอีกทีคับ ความเห็นส่วนตัวนะ ไม่มีหลักมีเกณฑ์ ^^

2. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    อิอิ

ขอตอบในสถานะ อดีตคนทำยาง ครับ อิอิ
    ต้องถามความต้องการของ เจ้าของรถก่อนครับ ถ้าเอาสวย ต้องการสไตล์ สวยๆครับ
    แน่นอนครับ อ๋องเชียร์ ขอบ 17 ครับ แต่ถ้า เอาไปวิ่งตามงานแข่งต่างๆแล้ว ส่วนใหญ่
    จะใช้ ขอบ15 ครับ 15 จะได้เรื่องของราคา ที่ถูกกว่า 17 แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับ ข้อบังคับ
    หรือกฏกติกา ในการงานแข่งขัน นั้นๆครับว่าเค้าบังครับให้ใช้ยาง ขนาดไหน แต่ส่วนใหญครับ
    จะเป็น 195/50/15 เป็นหลักครับ แต่ก็เคยเห็นครับ ที่บางรายการไม่บังคับก็ใส่กันตามอัธยาสัยครับ

แต่ถ้าถามว่าใหญ่ดีกว่าไม๊ ในการที่จะเข้าโค้ง ต้องตอบว่า ดีกว่าอยู่แล้วครับ แต่ก็ต้องอยู่ที่การปรับเซ็ต
    ช่วงล่างด้วยครับ แล้วตกลงพี่จะเอา ใหญ่ หรือ เล็ก ดี แต่ถ้าเป็นอ๋องเอายางดีๆล้อสวยงาม และแข็งแรง
    จะใหญ่ จะเล็ก อ๋องได้หมดครับ555555

3. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    ถ้าวิ่ง gymkhana สนามเล็ก สั้น เน้นอัตราเร่ง เลือก 15"
    ถ้า circuit race เลือก 17" คับ
    :D
    [email protected]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2009
  4. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    เสียงตามจารย์ปอมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้