ดังแต่ท่อล้อไม่ค่อยหัน

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย gas_d, 5 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gas_d

gas_d New Member Member

34
    0
    0
    และแล้วก็คงถึงคิวที่ต้องจ่ายตังอีกแล้ว เกียร์มันคงลื่นๆแล้วมังครับ เคยอ่านเจอว่าชุดซ่อมเกียร์ออโตร์แค่สี่พันกว่าบาท ไม่ทราบว่าซื้อกันที่ไหนครับ หรือว่าจะเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นไปเลยดีครับ เพราะตอนนี้รู้สึกว่ารถมันอืดมากๆ วิ่งไม่ออกเลย อันนี้คงเป็นเพราะแผ่นครัทมันลื่นแล้ว แต่พอเป็นเกียร์สาม เกียร์สุดท้ายทำไมมันยังไม่ค่อยจะมีแรงเลยครับ ที่เข้าใจคือพอเป็นเกียร์สุดท้ายแล้วมันจะมีตัวล๊อกอัฟไม่ต้องใช้แผ่นครัทแล้ว แสดงว่าถ้าเราซ่อมเกียร์เสร็จแล้วเกียร์สุดท้ายมันก็จะมีแรงแค่นี้เหมือนกันใช่เปล่าครับ มันกดสุดๆได้ประมาณ 170 แต่ไต่ขึ้นไปช้ามากๆ ครับ ถ้าใช่จะขอเปลี่ยนเป็นเครื่องพี่ยุ่นคงดีกว่า เพราะตอนนี้มันไม่สมกับเป็นรถเครื่อง 2000 ซีซีเลยครับ คือมันกินน้ำมันประมาณเครื่อง 2500 เทอโบร์ แต่แรงมันออกมาแค่เครื่องพี่ยุ่น 1300 ซีซีเองมั้ง...
    เพื่อนๆจะมีอะไรแนะนำบ้างครับ

2. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    ลองปรึกษาคุณเป้ ดูก่อนนะครับ

3. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    มันคงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ 170 กับรถ 10 ปี ก็ถือว่าดีแล้วครับ
    เพราะรถยี่ปุ่น 10 ปียังไม่ได้ขนาดนี้เลย แล้วถ้าเคยลองขับรถ1300
    อย่าง avanza ดู โคตรอืดเลย ช้ากว่านีออนเยอะ

ปล...ลองทำสภาพเครื่งให้สมบูรณ์ สภาพตัวรถให้ดี มันก็ไปได้
    รถจริง ๆ แล้วเราควรจะสนุกกับมันไม่ใช่อยากรู้แต่ความเร็วปลาย
    แต่วิ่งไม่ได้เรื่อง

4. gas_d

gas_d New Member Member

34
    0
    0
    จริงๆ ก็ไม่ได้อยากขับเร็วๆหรอกครับ ที่บอกว่า 170 นั้นก็แค่จะบอกว่ามันได้สุดๆแค่นั้นครับ แต่กว่าจะได้ถึงขนาดนั้นกดก็แล้ว ยีก็แล้วลากกันยาวมากครับกว่าจะถึง
    เวลาใช้งานปกติในเมืองนี้กดคันเร่งเต็มที่ได้เลย ในเกียร์ 1-2 ยังไงๆ ก็ไม่ต้องกลัวว่ารถมันจะพุ่งไปชนคันหน้าเพราะรอบมันขึ้นแต่รถจะค่อยๆคลานไปๆ..อิอิ ส่วนถ้าขับทางไกลก็อย่าได้เบรคเชียว เพราะถ้าเบรคเมื่อไหร่ ก็ต้องเริ่มก.ไก่ใหม่เลย กว่ามันจะไต่ขึ้นมาถึงความเร็วเดินทาง..... พูดแล้วก็อายเหมือนกัน เก่งทรงสปอร์ต 2000 ซีซี. โดนดัสสันช้างเหยียบบรรทุกผักเต็มกระบะแซงแล้วทิ้งให้เราดมควันอยู่ห่างๆ....555
    ก็เลยเป็นที่มาของการขอคำปรึกษานี่แหละครับ ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนเครื่องแต่กลัวว่าถ้าซ่อมเกียร์แล้วมันยังให้ซ่อมเครื่องอีกที คงหมดงบไปหลายอยู่ ก็เลยคิกว่ายัดเครื่องพี่ยุ่นลงไปจะดีกว่าไหม ท่านที่เปลี่ยนเครื่องไปแล้วมีความเห็นอย่างไร เสียใจหรือว่าประทับใจรบกวนบอกหน่อยครับ

5. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    อยากแรงก็ลงเครื่องใหม่ครับ ลองดูข้อมูลรวมพลคนเปลี่ยนเครื่อง รถผมก็ตีนปลาย170(ใช้แก๊ส) ผมคิดว่าขับสนุกดีนะกับราคาหนึ่งแสนหน่อยๆๆ

6. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ทำไปแล้วมันก็ดีที่ได้ลองเครื่องใหม่ อะไหล่ก็ถูก
    แต่เปลื่ยนไปแล้วอาจสู้เครื่องเดิม ๆ ไม่ได้

ปล..ลองคิดดูรรถเครื่อง2พัน ไปวางเครื่อง โตต้า 1600 1800
    ต่างกัน200 cc

ปล2... ลองเครื่องเดิมให้สุดก่อนดีกว่าไหม...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้