เวสเกตแยก ปรับบูสต์เพิ่มยังไงครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย MayFly, 31 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MayFly

MayFly New Member Member

32
    0
    0
    พึ่งติดเวสเกตแยก sard มาครับ
    ผมคลายน๊อตเบอร์ 12 แล้วขัน หกเหลี่ยมตามเข็มไปหลายรอบแล้ว
    การปรับบูสต์เพิ่มหมุนหกเหลี่ยมตามเข็มใช่มั้ยครับ
    ผมหมุนหกเหลี่ยมเข้าไปประมาณ 4 รอบแล้ว
    บูสต์ 7 ปอนด์เหมือนเดิม โดยลมเริ่มออกที่ 6 ปอนด์ครับ
    และค้างที่ 7 ปอนด์ อยากตั้งสัก 10 ปอนด์ครับ

ท่อลมด้านบนเวสเกต ถ้าไม่ได้ต่อปรับบูสต์มือ ปล่อยไว้อย่างนั้นใช่มั้ยครับ
    หรือต้องต่อยังไง

ขอคำแนะนำ การปรับบูสต์เวสเกตด้วยครับ ผมตั้งอะไรผิดหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ

2. Popboobza

Popboobza Member Member

152
    2
    18
    รอเซียนควันดำครับ

3. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    รอเซียนครับ
    ผมมันเกตกระป๋องอ่ะ

4. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    บางทีลองเปลี่ยนสปริงเวสเกตดูอะคับ
    ให้มานแข็งขึ้น

5. หมอไปไหน

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตอนนี้เสียบสายท่อลม ไว้ที่ด้านกลางเวสเกตอย่างเดียวใช่ไหมครับ

1. สปิงอาจจะอ่อน ลองเปลี่ยนสปิงให้เเข่งขึ้น อย่างที่พี่ TiGeR jUnIoR ว่าเลยครับ

2. ลองตรวจสอบสาย ลมที่มาดันเวสเกต ดูอะครับ

มีรูปมาให้ชมไหมครับ เพื่อ ช่วยหาทางออก อิอิ
    จะได้ดันซัก 15 ปอน ออิอิอิอิอ

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    พอได้ 15 ปอนด์ แล้วก็จะได้กินเจเลยครับ.... คริ คริ

8. MayFly

32
    0
    0
    จริงๆ แล้ว 5l ปรับบูสต์ได้สูงสุดกี่ปอนด์ครับ
    ถ้ามีอินเตอร์ กับ โบ b52
    เน้นถนอมเครื่อง ขับแบบรถบ้านธรรมดา นานๆ กดแซดเล่นบ้าง ไม่แช่นานอยู่แล้วครับ
    ความเร็วเดินทางเฉลี่ย 120 ครับ

อยากบูสต์เยอะๆ เหมือนกันแต่กลัวห้ามใจไม่ได้
    ใส่เวสเกตแยกแล้ว แซดจริงๆครับ ผมขับถ้าเมียนั่งด้วย เวสเกตเปิดคือสัญญาณเปลี่ยนเกียร์ครับ
    ถ้าไม่เปลี่ยนเกียร์ ได้ยินเสียงแซดเต็มๆ เดี๋ยวเกิดเรื่องครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 สิงหาคม 2009
  9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อัฟ ไปครับ

10. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ถ้าเห็นตามรูปแล้ว ลงกดหัวเวสเกตลงไปอีกซิครับ

ลงไปอีกครึ่ง 1 เลย อะครับ ปั้มทำยังอะครับ

ทำปั้มดีๆก็บูชได้สบายอะครับ ขึ้นอยู่กับ ปั้มว่าแรงได้ไหม อิอิอิอิอิ

11. นั่นๆๆๆๆๆๆๆหมอมาแนะแล้ว
    ให้ทำไรนะ กินเจหรอ

12. MayFly

32
    0
    0
    ถ้าขันลงไปเยอะๆ เนี่ย เวสเกตมันจะเริ่มเปิดช้ากว่า 6 ปอนด์หรือเปล่าครับ
    วันนี้ลองมาอีกขันไปอีกหลายรอบลงไปลึกพอสมควรแล้ว ยังไม่เป็นที่พอใจครับ
    เพราะเริ่มเปิดที่ 6 ปอนด์ ถ้าเปิด 6 ปอนด์ผมจะขับรถยากมาก เพราะไม่อยาก
    ให้แฟนได้ยินเสียงเวสเกตครับ ถ้าเริ่มเปิดสัก 8 เปิดเต็มที่ 10 จะดีมากเลยครับ
    ไม่ทราบจะปรับให้เป็นแบบนี้ได้มั้ยครับ เวลาแฟนนั่งจะได้ขับง่ายหน่อยครับ

เวสเกตของท่านอื่นๆ เริ่มเปิดกันที่กี่ปอนด์ครับ

ส่วนเรื่องปั้มต้องทำยังไงบ้างครับ ผมเปลี่ยนฝาเทอร์โบ กับเปลี่ยนขาคันเร่งยาว
    และตรวจเช็คปั้ม ไม่ทราบเขาทำอะไรให้บ้าง (ที่เมืองไทยดีเซล 4,500 ครับ)

ขอบคุณมากครับ

13. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ใส่ปรับบูสมือเลยคับสบายใจกว่า...

14. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ความคิดผมนะคับ
    ถ้าเกตดี ๆ จะไม่มีเริ่มเปิด กับเปิดคงที่นะคับ
    จะมีแต่เพียงว่า ตั้งไว้ 10 ก้อจะเปิดที่ 10 และหยุดอยู่แค่นั้น
    ส่วนถ้าอยากได้บูส เยอะ ๆ หน่อยอ่ะนะ ผมว่าลองทำปั๊มดูนะคับ
    ถ้าปั๊มแจ๋ว ๆ หอยแหล่ม ๆ 60 ปอนด์ก้อไม่ไกลเกินเอื้อมคับ
    แต่อาจจะต้องแลกกับฝาแตกนะคับ 555+
    ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง อิอิ อิอิ

15. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ที่ตอบมานั้นเซียนๆทั้งนั้น เล่นกันมาเยอะแล้ว

16. Shmeichate

Shmeichate New Member Member

35
    0
    0
    ลองต่อสายลมบนหัวดูสิครับ แต่อย่าลืมคลายน็อตกดหัวออกด้วยนะครับ เดี่ยวจะไม่เปิดเอา ลองดูนะครับ ได้ผลยังไงบอกกันบ้างนะครับ

17. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    ดูท่าทางแล้วนะจะเสต็ปเดียวกับผม ลูกเดิมฝาสูง
    ลองขันให้มันลงไปเหลือประมาณครึ่งเซนได้ไหมพื่ แล้วลองขับดู
    ผมขั้นประมาณนั้นอ่ะครับเหลือประมาณครึ่งเซน บูสจะเห็นได้ชันตอนเกียร์4 กับ 5
    แล้วยิ่งเกียร์5กดจมเท้า จะเห็นบูสขึ้นแน่ (ต้องวิ่งลอยๆสัก70-90)แล้วนะพื่
    บูสขึ้นปั๊ปสักพักหลังจะติดเบาะ(ที่สักพักเพราะคลัชเดิม)อิอิ

18. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    จัดไปคับ

19. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ตามเซียนไปเลยคับ

20. Tos&Aun

Tos&Aun New Member Member

73
    2
    0
    ตามที่ท่านพี่ว่าเลยครับ...อิ อิ

21. MayFly

32
    0
    0
    เดี๋ยวจะลองขันลงไปเยอะๆ ดูครับ ไม่มีผลอะไรใช่มั้ยครับถ้าขันมากไป
    นอกจากเวสเกตเปิดช้าเฉยๆ ถูกต้องนะครับ จะได้ลองดูครับ

ผมว่าเวสเกตผมคงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะ 6 ปอนด์ก็เริ่มมีเสียงลมออกแล้ว
    แต่ไม่มาก เหมือนมันเริ่มเปิด (ผมค่อยๆ กดคันเร่งนะครับ) แล้วมันก็ค่อยๆ
    กระดิกเพิ่มอีกหน่อยไปค้างไว้ที่ 8 ปอนด์ครับ

ส่วนปั้มของผมเป็นอย่างที่คุณ OA_2L บอกครับ ลูกเดิมฝาสูง รวมถึงครัชเดิม
    เรื่องของปั้มเนี่ยเบื้องต้น ควรปรับน้ำมันให้หนาขึ้นด้วยมั้ยครับ เพราะตั้งแต่ใส่
    เวสเกตแยกมา ผมว่าควันมันไม่ค่อยมี มองกระจกหลังไม่ค่อยเห็นควันแบบเก่า
    เห็นเพื่อนๆเคยบอกว่า ต้องมีควันพอสมควร แล้วเราจะทราบได้อย่างไรครับ
    ว่าน้ำมันพอหรือเปล่า เพราะเห็นบอกว่าน้ำมันหนาไม่เป็นไรแต่ควันดำ
    แต่ถ้าน้ำมันไม่พอ อากาศจะมากไป เครื่องจะร้อนเกินครับ

22. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ทำปั้มก่อนเลยเดี๋ยวจะดีเอง ตามท่านๆข้างบนบอกลเลยครับ

23. MayFly

32
    0
    0
    ปั้มต้องทำยังไงบ้างครับ ถ้าบูสต์ไม่เกิน 15 ปอนด์

24. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    ถามด้วยคัฟ น้ำมัน นี่เปลืองกว่า หรือประหยัดกว่า ก่อน ผูกโบ คัฟ ??

25. MayFly

32
    0
    0
    ประหยัดกว่าแน่นอนครับ ถ้าขับเหมือนเดิม ตอนไม่ติดเทอร์โบ
    แต่เป็นไปได้ยากมากเลยครับ ยิ่งกดยิ่งมาครับ ทนไม่ไหวครับ
    ปกติผมขับรถ 80-90 เต็มที่ก็ 120 ส่วนใหญ่ไม่เกิน 100
    ติดโบแล้ว ขับอยู่ 140-160

ก่อนติดขับแบบที่ว่า ขับได้ 11-13 โลลิตร
    ปัจจุบัน 10 กว่าๆ ไม่ถึง 10.5 โลลิตรครับ
    ถ้าขับแบบเดิมคงประหยัดไปเยอะเลยครับ

ผมว่าติดเทอร์โบแล้วขับช้ายากครับ
    เปลืองกว่าเดิมเพราะขับเร็วกว่าเดิมครับ

26. MayFly

32
    0
    0
    วันนี้ตั้งหัวเวสเกต เหลือนิดเดียวแล้ว ยังบูสต์ได้ไม่แตกต่างเท่าไหร่
    บังเอิญแฟนนั่งไปด้วย แต่เสียงเปิดตอน 6 ปอนด์แว่วมาเบาๆ เหมือนเดิม
    ต้องยกคันเร่งเปลี่ยนเกียร์ตามเคย ถ้ายังไม่เพิ่มอีก ผมจะขันให้จมน๊อตดู
    ว่ามันจะเพิ่มมั้ย จริงๆ ผมต้องการแค่10-15 ปอนด์แค่นั้นแหละครับ
    อยากให้เวสเกตเปิดแถวๆ 10 ปอนด์ เวลาค่อยๆกดคันเร่งแบบเรื่อยๆ
    แล้วจะมารายงานผลอีกครับ ต้องรอตอนแฟนไม่ไปด้วยก่อนครับ

27. Popboobza

Popboobza Member Member

152
    2
    18
    สงสัยแฟนจะไม่ให้แต่งรถใช่มั้ยครับ ฮ่าๆๆ ธรรมดาของผู้ชายเนอะๆ

แซดดดดดดดดดด(พี่เอารถไปทำอะไรมาอีกล่ะ ทีเสื้อผ้าซื้อของถูกๆให้ฉัน เชอะ!!!)<<<<<<งอนตุ๊ปป่องเลยแฟนผม-*-

28. มู๋บิน_2527

มู๋บิน_2527 New Member Member

28
    0
    0
    พี่ทำมาเท่่าไรอะครับ เซตโบเนี่ย

29. MayFly

32
    0
    0
    ราคาอยู่ตั้งแต่หมื่นกว่าถึงสามหมื่นกว่า สำหรับสเตปเล็กๆ ครับ
    อยู่ที่ว่ามีอินเตอร์หรือเปล่า เทอร์โบราคาแพงมากมั้ย
    ปั้มทำขนาดไหน ผมว่าไหนๆ จะทำแล้วทำให้ครบเลยดีกว่า
    ทำไม่ครบแล้วทำเพิ่ม เปลืองค่าแรงเปล่าๆ ครับ
    ผมติดเวสเกตเพิ่ม ใช้เวลาครึ่งวันกว่าๆ เพราะที่แคบติดทำยาก
    ค่าแรงเกือบสองพัน ปั้มพึ่งเทสมาสองพันกว่า เอามาใส่ฝาเทอร์โบอีกสี่พันห้า
    ถ้าเอาปั้มไปแต่งอีกไม่รู้อีกเท่าไหร่ สำหรับปั้มผมหมดไปเจ็ดพันกว่าแล้ว
    ถ้าทำทีเดียวก็ไม่แพงอย่างผม อย่าค่อยๆ ทำ ทำให้ดีไปเลย เสียเงินทีเดียว
    รถก็ไม่ช้ำ ถอดเข้าถอดออกอีกบ่อยๆ ค่าแรงก็บานครับ
    บางคนทำได้ถูกจนน่าอิจฉา ถ้าทำเองได้บ้าง หาของเองได้ ผมว่าไม่แพงครับ

30. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    แล้วโบที่ใส่มันมีเวสเกตในตัวอยู่หรือเปล่าครับ

ลองเช็คดูนะครับ ลองขันให้จมเลยนะครับแล้วลองขับดูถ้าบูสต์ยังไม่เกิน 6 ปอนด์ แนะนำเปลี่ยนสปริงเลยครับ หรือไม่ก้อหาสามทางมาเสียบแล้วเอาบูสต์อัดทีหัวเวสต์เกตด้วยนะครับ แต่ผมกลัวเวสต์เกตไม่เปิดจะได้เปิดฝาสูบแทน

เอาปั๊มไปเทสต์ด้วยนะครับ ถ้าเทสต์ปั๊มแล้วน่าจะบูสต์ได้ 15 ปอนด์สบายๆ เอาให้ควันโชยๆหน่อย

ฝาจะได้ไม่แตกครับ ไอ้ผมก้อรู้งูๆปลาๆแค่นี้แหละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้