ขอบ่นหน่อยคับ...ทำไมเดี๋ยวนี้บ้านหม้อเป็นอย่างนี้อะ...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NAT U11, 17 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    ถ้าเห็นว่าไม่สมควรลบได้เลยคับ...แบบว่ารู้สึกหงุดหงิด...พอดีต้องไปเช็คราคาเครื่องเสียงให้บริษัท...ทำหน้าแบบไม่อยากให้ราคาเลยอะ...ไม่ค่อยให้ความกระจ่างไรเลย...จะให้ผมทำไงอะไม่ได้ซื้อเองนี่น่า...ต้องเอาราคาไปเสนอที่บริษัทนี่...แม่งไม่ได้1-2 บาทนะไอ้ที่เมิงตีราคามาอะ...6หมื่นกว่าบาทนะโว้ย...

พี่ที่ทำงานฝากซื้อวิทยุติดรถ....พอถามราคาก็ทำหน้าแบบถามทำไมถามก็ไม่ซื้อ...ตอนโทรบอกราคาพี่เค้าว่าราคาเท่าไร มันก็ทำหน้าแบบ...จะไม่ซื้อและสิ....เลยบอกพี่ว่าซื้อในเว็ปเอาเหอะพี่...สบายใจกว่าถึงจะแพงกว่า2-3ร้อย...Happyกว่าเยอะ...แล้วเดินออกมาเลย...แม่ง....ถ้าพูดจาดีๆยิ้มแย้มหน่อยนะขายได้แล้วเนี่ย...โทรไปบอกพี่เค้ายังว่าถูกกว่าในเว็ป(แต่ผมไม่รู้พี่เขาหาเว็ปไหนนะ)...พี่ๆเพื่อนๆไปเดินแล้วเจออย่างผมกันบ้างไหมอะคับ...หรือผมโชคไม่ดีเจอแต่ร้านแบบนี้เองอะ...

TankEk และ chai import ถูกใจสิ่งนี้
  2. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    จริงๆก็อยู่ที่ตัวเรา เรามีสิทธ์ที่จะเลือก ของมีเยอะแยะครับ..

เห็นใจทั้ง คนซื้อ คนขาย.... สังคมเรา ปัญหามันเยอะครับ..

เมืองไทยเมืองยิ้ม คนซื้อ คนขาย ยิ้มเข้าไว้ อย่าทำหน้าไม่พอใจกันเลย..

ถ้ายิ้มยาก เอากัญชาซักบั้งก็ดีครับ.

NAT U11 ถูกใจสิ่งนี้
  3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    โหงวเฮ้ง อาจจะดูไม่รวยมั๊งพี่ สมน้ำหน้ามันไม่ได้ขายของ ชอบมองคนที่ภายนอก

ผมเคย 2 ครั้ง ใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ รองเท้าแตะ ไปยืนเลือกนาฬิกา SEIKO ณ. ห้างฯนึงแถวบางนา ซักพักมีหนุ่มสวมเชิ๊ต กางเกงสแล็กเนี้ยบมาเลย แม่ม ทิ้งผมไปบริการคนนั้นทันที ปล่อยผมยืนจ๋อยพักนึง(ที่รอ เพราะตั้งใจไปซื้อจริงๆ) ไอ้นั่นถามๆแล้วก็ไป
    ผมหงุดหงิดนิดหน่อย เลยบอกไปว่า เอาเรือนที่แพงที่สุุดในร้านมาดูซิ ปัจจุบันเรือนนี้ก็ยังใช้อยู่เป็นความทรงจำ ซื้อมา 8,000.- เมื่อสมัย 1 ดอลล่า 25 บาท น้ำมันดีเซลลิตรละ 8 บาท ได้ความสะใจไป เป็นนาฬิกาที่แพงสำหรับคนเงินเดือนหลักหมื่นอย่างผมแล้ว

อีกครั้งนึง ไปกินอาหารแถวชายทะเลหาดทุ่งวัวแล่น ชุมพร อีหรอปเดียวกันเลย เจอกุ้งมังกร 3 ตัว(หมดทั้งร้านแล้ว) ก็สอบถามราคาไป เด็กเสิร์ฟ ดันตอบมาว่าแพงนะพี่ ได้ยินแล้วมันจิ้ดดดด จริง ๆ แล้วไม่คิดจะกินนะแต่มันทนไม่ได้ เลยจัดซะ ตกตัวละ 1,000.- กินอิ่มแล้วยังนึกเสียดายตังค์อยู่เล้ย น้องกุ้ง ธารวดี อร่อยกว่าเยอะ

เดี๋ยวนี้ใครไม่ขาย ผมก็ไม่ง้อแล้ว เงินอยู่กะเรา

Palmmy และ NAT U11 ถูกใจสิ่งนี้
  4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไปบ้านหม้อในซอย จะเจอคำพูดที่ว่า "พี่ๆ โป๊ไม่ครับ" แล้วก็ดึงมือเราเข้าไปดู ประจำ

จนต้องบอกว่าผมโหลดจากเน็ทได้ครับ ผมไม่ต้องใช้แผ่น

เหอๆๆ

5. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เคยครั้งนึงนานแหละ ไปซื้อฟร้อนเนี่ยแหละ เจอร้านบางร้านทำหน้าตาแบบดูถูกอ่ะ เลยไม่ซื้อร้าน

มันเลย เดินออกมาแล้วเข้าไปร้านข้างๆๆ เจ้าของร้านก้ออกมาทักทายอย่างดี เลยซื้อร้านนี้ แถมเจ้าของ

ร้านที่ซื้อ ก็ให้นั่งกรอกเอกสารใบรับประกันอีก และเค้าบอกว่า เดี๋ยวจัดส่งไปที่ศูนย์ให้

ใจดีจัง ปกติต้องส่งเอง พอซื้อเสจ เดินผ่านหน้าร้านแรก มันก้เหนถุงใส่สีฟ้าๆๆ มันก็มองๆ

มันเปนความพอใจของเรา ว่าซื้อร้านไหน เสือกบริกาห่วยเอง อดไป

6. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ทุบหม้อข้าวตัวเอง
    ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
    ที่จะไม่มีอะไรกิน

7. kamolwat_t

kamolwat_t New Member Member

82
    2
    0
    ของผมเวรกว่า... ไปเดินกับเพื่อนเป็นตัวผู้ 2 ตัวเดินๆหาของเล่น... มันก็ทักแบบ ข้างบนเนี้ยฮะ...

ก็บอกว่าไม่เอา....

สักพักจะเดินผ่าน... มันบอก เกย์ก็มีนะเพ่..... -*-....

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    จะขายของเค้าแล้ว ยังดูถูกเค้าอีกแบบนี้ ลูกค้าก้อจะหายหมดไปเองละคับ

9. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    น่าตา ไม่ให้เป็นเจ้าของ บริษัท ก็ แบบนี้ ละคับ

คน มัน น่าตาไม่ดี 5555

10. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เป็นผมก็คงเซงคับ

เจอพ่อค้า แม่ค้า แบบนี้

เอาตังค์มาให้นะเนี่ย ไม่ได้มาขอตังค์ Sadd..

11. konglim38

konglim38 New Member Member

1,993
    13
    0
    วันนี้เองคับ ไปซื้อรถบังคับ ถามว่า พี่คับ รถนี่เป้นยังไงบ้าง ราคาเท่าไหร่ แล้วของแต่งหาง่ายไหม มันตอบสั่นๆว่า ราคาก็อยุ่นั่นอะของแต่งก็เดินดูเอา แสรดดดดด

12. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ไม่แปลก มันเป็นลูกจ้าง

ถ้ามันฉลาด มันเป็น CEO บริษัทไปแล้ว :)

13. ด้วยความที่ผมเข้าออกซื้อของในบ้านหม้อบ่อยก็พอจะเข้าใจเลยครับ..มันจะมีพวกลูกจ้างที่ไม่ได้ส่วนแบ่งเปอร์เซนต์บางร้านน่ะแต่เท่าที่คุยๆกับหลายๆร้านที่สนิทกันพวกลูกจ้างเขาก็จะได้เปอร์เซนต์จากการขายหน้าร้านด้วย......สงสัยไปเจอแต่พวกที่เฝ้าหน้าร้านรอเงินเดือนไปวันๆแน่เลย....มันเลยไม่สนใจลูกค้า..........

14. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    เคยเดินดูเหมือนกัน เห็นหน้าตาไม่ดีมั้ง คงไปถามของแพงด้วยเลยไม่สนใจไรเลย

ราคาก็บอกแบบส่งๆ หมันใส้เดินออกขับรถไป rocket sound เลย

สบายใจ ราคาแพงกว่านิดหน่อย เพิ่งรู้ว่าเสียเงินแพงกว่าแล้วอารมณ์ดี

15. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ทางร้านอาจระแวงว่าเป็นคู่แข่งแอบมาเช็คราคารึป่าวครับผมก็เคยโดนแบบนี้นะ
    ถามผมอยู่นั่นแหละว่ามาจากร้านไหน

16. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ร้านอื่นยังมี....ตังเรายังไงก็มีสิทธิเลือกครับ........

17. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เจอบ่อยร้านแบบเนี่ย ยังกะมาขอมันฟรีๆงั่นแระ

18. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ไม่ต้องง้อมันครับ ร้านอื่นก็มี

19. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมว่าคนในนี้จะโดนเหมือนกันหมดละ ครับ เขาดูที่การแต่งตัว
    ผมก็โดน บ่อย เพราะเป็นคนไม่ยึดติดยี่ห้อ เสื้อยืด กางเก่ง ขาดๆๆ ไปเดินห้าง กินอาหารจีน ก็ใส่แบบนี้เข้าไปกินอ่าครับ

20. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมว่าคนในนี้จะโดนเหมือนกันหมดละ ครับ เขาดูที่การแต่งตัว
    ผมก็โดน บ่อย เพราะเป็นคนไม่ยึดติดยี่ห้อ เสื้อยืด กางเก่ง ขาดๆๆ ไปเดินห้าง กินอาหารจีน ก็ใส่แบบนี้เข้าไปกินอ่าครับ

21. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    เจอเหมือนผมเยอะเหมือนกันนะเนี่ย....

:p:pใช่ซี้พี่มันหน้าตาไม่ดีนี่...:p:p

:D:Dถ้าเป็นแบบที่พี่ว่าก็พอจะเข้าใจคับ....แต่ไอ้คนที่ผมคุยด้วยเนี่ย..มันน่าจะเป็นเจ้าของร้านอะคับ...:sad::sad:

22. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    อย่าไปง้อค้าบเรามีเงิน มีสิทเลือก

23. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ปากไม่ดีพวกนี้ เคยทีนึง จะไปดูของ วนวรจักร ไม่รู้ว่าผิดที่ผมรึปล่าว

ถามของ ประมาณ 2-3 อย่าง แม่งบอกจะซื่อรึปล่าว ไม่ซื้อก็ไม่ต้องซื้อ ไม่อยากขาย

เอ้า อะไรของพี่เนี่ยย เล่นเอา งง

24. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ร้านไหนไม่ดีก็ไม่ต้องไปเข้าแม่งครับ มันคิดว่ามันรวยแล้วปล่อยมันไป เอาเงินมาให้ต้องมาง้อแม่งอีกทำไม

25. กานต์

กานต์ New Member VIP

1,813
    13
    0
    เจอบ่อยครับ แต่ไม่ค่อยใส่ใจ ไปร้านอื่นดีกว่าครับ แพงกว่า100-200 แต่ซื้อแล้วสบายใจ ก็ยอมจ่ายครับ ยิ่งแม่ค้าสวยๆพูดเก่งๆ ยิ้มหวานๆนะ ฮิฮิ

26. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    เคยตอนไปเดินบางลำพู กะว่าจะไปหากางเกงใส่ พอเจอตัวถูกใจถามราคาไป มันถามกลับเอวเท่าไหร่ แล้วก็เอาสายวัดจะมาวัดเอวทันที พอถามราคาอีก มันก็บอกว่า น้องลองตัวนี้ก่อน เดี๋ยวพี่ช่วยเลือกให้ ไม่ยอมบอกราคาซักที คงกะว่าให้เราลองก่อน แล้วก็จะเกรงใจ ซื่อของในที่สุด ผมเลยบอกไปว่าขอดูราคาก่อนว่าสู้ไหวมั๊ย มันก็บอกว่า "น้อง ถ้าทีหลังจะมาแค่ดูราคา ก็ไม่ต้องมาเลย " ขนาดเดินพ้นหน้าร้านแล้ว มันยังตะโกนด่าอยู่เลยครับ วันนั้นเลยไปซื้อห้างเลยครับ

27. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ก็ ถ้ามันพูดจาหมาๆอย่างนี้ก็ไปซื้อร้านอื่นเถอะครับ ผมก็พ่อค้า เจอลูกค้าต่อเยอะๆก็อยากจะด่าให้ไฟแลบเหมือนกัน แต่ทำไม่ได้ บางทีก็แกล้งกวนๆแหย่ๆกลับไปเหมือนกันครับ แต่ถ้าหน้าบึ้ง พูดจาหมาๆใส่ลูกค้าแบบนี้ไม่เคยครับ

อ้อจะว่าไปเคยทีนึง คือด่าอย่างเดียวเลยไม่ฟังผมอธิบายว่ามันยังไง แบบไม่ไหวแล้ว(ไม่ฟังกูเลย) ผมเลยตะโกนใส่กลับบ้าง บอกแค่ว่า"งั้นเอาเงินคืนไป จบไม่ต้องพูดมาก"เท่านั้นแหละ เงียบปากลงได้ แล้วผมก็คืนเงินไป แล้วเขาก็เดินบ่นไปคนเดียว รู้ตัวครับว่าผิดแต่ว่าถามไถ่กันดีๆก่อนดีกว่าไหม ฟังกันบ้าง

คนขายของที่บ้านหม้อ บางคนก็เหมือนกับที่หลายๆท่านบอกมา ขายของไม่ได้เปอร์เซ็นต์ก็เลยไม่สนใจขายเท่าไหร่นอกจากจะมีเจ้าของร้านคุมอยู่ด้วย แต่ถ้าลูกจ้างขายเองก็จะสนใจบ้างไม่สนใจบ้าง เพราะยังไงก็ได้เงินเดือนอยู่ดี แต่คงลืมคิดไปว่าถ้าขายได้เยอะๆก็มีโอกาสได้เงินเดือนมากขึ้น สมองมีแค่นั้นก็ขายไปวันๆ อย่าไปเอามาใส่ใจเลยครับ ตราบใดเราเป็นคนถือเงิน เราก็เหนือกว่าทุกด้ายครับ

สุดท้ายก่อนจาก 2-3เดือนก่อน ผมนัดเพื่อนไว้ที่บ้านหม้อ พอดีผมไปช้านิดหน่อยเพราะเอารถไปจอดในห้างแล้วนั่งรถเมล์ไปมันก็โทรมาหาบอกว่า"มึงอยู่ไหนแล้ว มาเร็วๆหน่อย คนขายแผ่นโป๊มันจะขายไวอะกร้าให้กูแล้ว ไม่ดูอายุกูเลย"

28. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    คนซื้อก็ต้องมีสิทธิ์เลือกครับ

29. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    จากประสบการณ์ค้าขายของผมแล้ว คนแต่งตัวบ้านๆๆๆมาซื้อง่ายมากครับ ยิ่งเจอพวกแต่งตัวออฟฟิตแก่ๆๆพาเด็กมานะโฮโห้ขายแมร่งโคตรยากเลยต่อสะเหลือแต่กระดูก

30. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ผมกลับรู้สึกว่าไปร้านไหนมีแต่โดนบอกราคาแพงๆทั้งนั้นเลยอะ

ดูภายนอกคงนึกว่ามีเงิน

แต่จิงๆแล้วก้อรวยอะคับ

รวยแต่เขือ

ถามไปงั้นไม่มีตังค์ซื้อหรอก 55555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้