sportrider d4d อืด กินน้ำมัน กระด้าง ช่วยทีค่ะ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย spark111, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. spark111

spark111 New Member Member

1
    0
    0
    ตามนั้นค่ะพี่

2. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    รอบรรดาเซียนๆๆๆ

อัพๆๆคร๊าบบบ

3. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    เทสปั้มยังคัฟ??? วิ่งมาเท่าไหร่แล้วคัฟ ???

4. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    เช็คปั๊ม-หัวฉีด ตรวจสอบโช๊คอัพ หรืออัพเกรดครับ...

5. MayFly

MayFly New Member Member

32
    0
    0
    ถ้าอืด กินน้ำมัน สมควรเทสปั้มใหม่ครับ
    ใส่ยางเท่าไหร่ ถ้า 31 ขึ้นไป ก็ต้องอืดบ้างครับ ยาง 30 กำลังดีครับ
    ช่วงล่างแนะนำโช้คน้ำมันปรับระดับได้ เลือกตามความต้องการ rancho 9000xl(หมื่นกลาง)
    ต้องการนุ่มต้องโช้คน้ำมันปรับระดับได้เท่านั้นครับ
    ถ้าไม่บรรทุกมากให้ถอดแหนบบรรทุกออก 1 แผ่น (บรรทุกหนักได้ไม่เท่าเดิมนะครับ แน่ใจ?)
    ถ้าไม่ได้ขนอะไรมากมายก็ถอดได้เลย (เสียแต่ค่าแรง ไม่แพงเท่าไหร่)
    ถ้ายังไม่พอใจเปลี่ยนแหนบแผ่นเดียว (เริ่มเสียเงิน ประมาณ 7,000-8,500)
    หรือแหนบนุ่ม แบบหลายแผ่น (เสียเงินประมาณ หมื่นกลางๆ )

ที่แนะนำทั้งหมดยังไงก็ยังไม่นิ่มนวลมาก แต่ดีกว่าเดิมๆ พอสมควร ถ้าพอใจก็จบ
    สเตปสุดท้าย เปลี่ยนช่วงล่าง coil spring ของ surf มาแทนด้านหลัง
    เป็นการดัดแปลงรถ ในการเชื่อมจุดยึดต่างๆ แต่ยกของ surf มาวางได้พอดี
    เพราะ sportrider กับ surf ด้านหลังมิติเท่ากัน ต้องหาร้านที่ชำนาญ และออกใบรับรองวิศวกรให้
    ราคาประมาณ สามหมื่นปลายๆ เกือบสี่หมื่น

ราคาในการปรับปรุงช่วงล่างโดยใช้โช้คดีๆ แหนบดีๆ ราคาใกล้เคียงกับ เปลี่ยนเป็น coil spring
    คือประมาณ 3 หมื่นกว่า (ถ้าเน้น brand name เพื่อความชัวร์)
    แต่เปลี่ยน coil spring ถือว่าเป็นการดัดแปลงรถ (จะว่าเสียรถก็ได้ แต่เปลี่ยนแล้วไม่เสียใจ)

ถ้าคาดหวังกับความนุ่มนวลมาก แนะนำให้เปลี่ยนไป coil spring เลย โดยไม่ต้องทดลองเปลี่ยนโช้ค
    และเปลี่ยนแหนบก่อน เพราะถ้าไม่พอใจจะเสียดายเงินที่ลงไป และถ้าจะเปลี่ยนเป็น coil spring
    ต้องเปลี่ยนโช้คหลังใหม่อีก เพราะความยาวไม่เท่ากัน (เสียเงินซ้ำซ้อน)

แต่ถ้าไม่คาดหวังกับความนุ่มนวลให้เทียบเท่ารถเก๋ง (coil spring ก็ไม่เท่ารถเก๋ง)
    เอาแบบดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ ก็โช้คน้ำมันดีๆ กับแหนบดีๆ เพราะไม่เสียรถครับ

ถ้าไม่คิดขายรถในเวลาอันใกล้ เปลี่ยนเป็น coil spring ของ surf (ถ้าอยากนุ่มจริงๆ)
    อยากให้ดีที่สุด แบบที่เป็นแหนบอยู่ ก็อย่างแนะนำข้างบนครับ

สุดท้าย ต้องตัดสินใจดูเองครับ ว่าชอบแบบไหน เสียเงินพอสมควรทุกแบบ
    ขอให้แก้ปัญหาได้ในเร็ววันครับ (เพราะมันคาใจ ถ้าปล่อยไว้นานๆ)

6. tae_bkk

tae_bkk New Member Member

45
    2
    0
    อืด นี้ เช็คโค๊ต ดูยังเหรอครับ

รถผมแอร์โฟร์สกปรก ก็วิ่งไม่ออกนะครับ เปลื่ยนหมด ครับ น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองโซล่า กรองอากาศ เปลื่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้

สรุป แอร์โฟร์สกปรก

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ตรวจสอบ กรองอากาศ

กับ Air 4 ครับ อันนี้ต้องให้ศูฯย์ทำความสะอาดเนื่องจากเป็นตัว เซ็นเซอร์อากาศ
    อยู่ตรงท่อกรองอากาศ ครับ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ถ้าเป็นเครื่องคอมมอนเรล จัดกล่องสักใบ
    ติดต่อผมมาได้เลยคับ แรงแน่นอน
    เพิ่งจะใส่ให้รถญาติ ๆ มันส์จิง ๆ
    085-2963953 หมูคับ

9. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    จัดปายคับ ตาหมู :cool::cool:

10. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ขายของเชิญกระทู้ด้านบนครับ55555555555555

11. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    โดนกันไป.......5555

12. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    มันอืด กินน้ำมัน งั้นต้อง วางเจ ติดแก๊ส ครับ งิงิ !!!

13. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0

น้าเบนก้อ ผมไม่ได้ขายของนะคับ
    ผมแค่แนะนำพี่เค้านะ อุอุอุอุ

14. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    5555555555555

15. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ตามนี้เลยครับ

ถ้าวิ่งมาหลายแสนโล หม้อพักกลางไอเสียตัน ก็มีผลเช่นกันครับ

16. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    รถอืด เคยเป็นคับ
    แอร์โฟว์สกปรก ทำความสะอาดก็หาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้