5L เซ็ตโบ สเตปนี้ บูสต์สักกี่ปอนด์ดีครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย MayFly, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MayFly

MayFly New Member Member

32
    0
    0
    หลังจากปรับบูสต์ที่เวสเกตได้ (กว่าจะปรับได้หลายวัน) คราวนี้ก็มาเรื่องบูสต์ครับ
    เครื่อง 5l
    turbo b-52
    inter ขนาดกว้างประมาณ 10 นิ้ว ยาว 20 นิ้ว หนา 2 นิ้ว
    เวสเกตแยก
    ปั้มเทสใหม่ ใส่ฝาเทอร์โบ
    ควันฉุยๆ

สเตปนี้ บูสต์สักกี่ปอนด์ที่กำลังเหมาะสมครับ
    ระหว่าง 8,10,12,15 ปอนด์

การใช้งาน เน้นใช้งานทั่วไปแบบรถบ้าน
    ความเร็วเดินทาง 120-130
    แซดบางครั้ง วิ่งไปแตะ 160 บ้าง แบบไม่แช่
    เล่นกับรถบ้านสแตนดาร์ดได้ไม่อายใคร

หมายเหตุ รถหนัก 2 ตัน ขับสี่ ยาง 30 นิ้ว
    ความร้อนหม้อน้ำเท่าไหร่ ถึงควรยกคันเร่งครับ (เกจ์นอก)
    และความร้อนเสื้อสูบเท่าไหร่ ถึงควรยกคันเร่งครับ (เกจ์นอกเหมือนกัน)

อยากแรงที่สุดเท่าที่ทำได้ ในสเตปนี้ แบบฝาไม่แตกครับ อิอิ...

ขอบคุณมากครับ

2. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ขับแบบเซฟๆๆก็สัก 10 psi กำลังดีไม่พังง่ายแช่ได้.....ถ้าเอาแค่สวนรถเดิมๆ

3. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    15 น้าจะได้น่ะ ผมก้อพึงใส่วันนี้ ^^

4. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ไม่เกิน 15 ปอนด์ กำลังสวยครับ

5. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตามท่านๆๆข้างบนเลยครับ

6. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    15 แรงได้ใจ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อัฟให้ แล้วกันครับ

8. MayFly

MayFly New Member Member

32
    0
    0
    ถ้าจะปรับบูสต์สัก 15 ปอนด์ ผมต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ
    มีข้อควรระวังในการใช้งาน หรือมีวิธีการขับที่เหมาะสมอย่างไรบ้างครับ

9. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    เกจ์วัด boost ดี ๆ ซักตัว ( ถ้ายังไม่ได้ติด ) สำหรับตรวจเช็คสุขภาพเทอร์โบ น้ำมันเครื่องดี ๆ ก็พอแล้วครับ นอกนั้นก็ แช่ยาว ลากยาว กระชาก กระแทกกระทั้น ( อย่าคิดลึกนา ) ไม่ดีต่อสุขภาพทั้งนั้น ที่เหลือคือ รู้รถ รู้ทาง เล่นได้ทุกคันแหละครับ สามเกียร์ก็รู้เรื่องแล้วครับ

10. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    15 ก้อพอแล้วคับ รถผมก้อแค่นี้
    ขับมันส์ ๆ

11. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    อัพ....ให้ครับ

12. Boy jk

Boy jk New Member Member

249
    0
    0
    20ปอนด์ก็ไหวคับ

ของผมใช้แค่04บูสยัง20ปอนด์เลยคับ

13. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    20ปอนด์ น่าสนนะครับ รถหนัก ล้อใหญ่ ยางใหญ่ด้วยดึงดีที่เดียว

ฝาแตก อันนี้น่ากลัว ดูหม้อน้ำล้างใหม่ไม่ให้ตัน พัดลมฟรีปั๊มยังหนืดดีอยู่หรือเปล่า

วาวล์น้ำตัวสำคัญ เปลี่ยนใหม่หาตัวที่องศาเปิดเร็วกว่าของเดิม (เอาของแท้นะครับ) เติมน้ำยาหล่อเย็นด้วยนะ

หาเกจ์วัดความร้อนดีๆ ที่มีเสียงเตือน ถ้าเป็นแบบดิจิตอนจะเห็นภาพมากกว่า ตั้งไว้ที่ 95 - 100 องศา ( เกจ์วัดเดิมที่รถไว้ใจไม่ค่อยได้)

ยิ่งแรงยิ่งสึกหล่อ ใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพดีๆ ไปเลยคับ แพงหน่อยแต่คุ้ม ( ชาร์ฟจะได้อยู่กะเรานานๆ)

อ้อ...อินเตอร์ วิ่งไปซักพักลองเอามือจับดู ปากเข้าด้านโบ "ร้อน" ปากด้านออกเข้าไอดี อุ่น หรือ เย็น ถือว่าอินเตอร์เหมาะสมระบายความร้อนดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้