น้ำมันเครื่องใช้แทนน้ำมันเกียร์ได้จริงหรือ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evolutionlab, 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เมื่อวานไปถ่ายของเหลวมา ดันซื้อไปแต่น้ำมันเครื่องลืมน้ำมันเกียร์

ที่อู่ก็มีแต่น้ำมันเกียร์ของเกียร์เต็ด(แพงง่ะ..เรามันเกียร์บ้านๆ) แต่เค้าบอกว่าใช้น้ำมันเครื่องเกรด20-50นี่ล่ะได้

เราก็งงๆ มึนๆ แต่ก็ให้เค้าเปลี่ยนไป ถ้าไม่ดียังไงเด๋วค่อยไปหาซื้อเปลี่ยนใหม่

เลยลองเตั้งกระทู้ถามดูคับ ว่าใช้กันได้จริงรึเปล่า ??

เหมือนกันไม่ต่างกัน หรือ ใช้ได้แต่ไม่ค่อยดี หรือ ไม่ควรใช้

[JoD_Accord] ถูกใจสิ่งนี้
  2. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เย้ย!!!

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ใช้แทนกันได้ครับ
    แต่จะให้ดีใช้เบอร์ 40 ดีกว่า

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ไม่รู้แฮะพี่ปอม แต่น้ำมันเกียร์กับน้ำมันพาวเวอร์ใช้ด้วยกันได้

5. evolutionlab

1,013
    41
    0
    นั่นสิคับจอร์ด เคยได้ยินแต่เกียร์กับเพาเวอร์เหมือนกัน

6. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เคยอ่านเจอว่า Manual รุ่นก่อนปี 96 จะบอกให้ใช้ engine oil ความหนืด SAE40

พอรุ่นหลังๆมา HONDA ออกน้ำมันเกียร์ MTF สำหรับเกียร์ธรรมดามา เค้าก็แนะนำให้ใช้ MTF แทน ส่วน engine oil เอาไว้ใช้กรณีฉุกเฉินเท่านั้น

อ่านจากเวปนอก เค้าบอกว่าน้ำมันเกียร์จะผสมสารเพิ่มเติมเพื่อยืดอายุซิงโครเมตครับ

ถ้าเป็นผม ผมใช้น้ำมันเกียร์ PTT GL-5 ความหนืด SAE90 แกลลอนละสามร้อยนิดๆ ก็โอเคดีครับ ถูกดีด้วย

7. Lสองร้อยSX

Lสองร้อยSX New Member Member

50
    3
    0
    เกียรธรรมดาใช่ป่ะคับ ถ้าใช่ก็ต้องดูว่าเดิมใช้เบอร์อะไรส่วนใหญ่จะเป็นเบอร์90นะคับผมว่าไม่ค่อยดี(มันจะใสเกิน)แต่ถ้าสำหรับอีซูสุใช้เบอร์40ก็ใช้นํ้ามันเครื่องแทนได้(เบอร์ใกล้เคียงกัน):cool:

8. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ผมว่าหาน้ำมันเกียร์ มาถ่ายดีที่สุด

9. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    สำหรับผมคิดว่ามันไม่ควรนะครับ มันหนืดน้อยกว่ากันเยอะ

แล้วในมันเกียร์ออกแบบมาให้รับภาระสูงกว่าน้ำมันเครื่องเยอะครับ

อาจจะวิ่งได้ แต่ไม่เป็นผลดีกับเกียร์แน่นอนครับ

ผมว่าตามที่แต่ล่ะรุ่นกำหนดไว้จะดีที่สุดครับผม

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ชั่วคราว..!! :D

11. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    บางรุ่น สามารถ ใช้ได้ !!!

อย่างอิซุ ผมก็เห็นเติม น้ำมันเครื่อง แทนน้ำมันเกียร์เลย

ส่วนน้ำมันเกียร์ AT กับพาวเวอร์มันเหมือนกัน

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ใช้ได้แต่ไม่ค่อยดีครับ

13. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    แคมเดี่ยว

ใช้ น้ำมันเครื่องแทนน้ำมันเกียร์ ครับ

ใช้อยู่ตลอด ฟันธง ไม่พัง

14. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ไม่พังหรอกครับ

เเต่ตามหลักเเล้วยังไงก็ไม่ดีกว่าเเน่นอน

15. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    ผมว่าไม่พัง แต่ไม่นาน

16. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    จริงๆต้องย้อนกลับไปดูว่าผู้ผลิตเค้าให้ใช้อะไรกันแน่ เบอร์ 40 ใกล้เคียงน้ำมันเครื่อง หรือเบอร์ 75W-90 ที่มันโคตรจะห่างไกลกันเลย

บางรุ่นใช่เลย...ใช้กันได้

บางรุ่นใส่ไปแล้วมันทนไม่ได้ ร้อน เล่นเอาเกียร์พังขึ้นมา มันไม่คุ้มแน่ๆ พังเพราะน้ำมันราคาไม่กี่ร้อย

แต่ถ้ากรณีรถพัง กินข้าวลิง หาไม่ได้จริงๆ จะใส่ๆเอารถกลับก็อีกเรื่องนึง

17. evolutionlab

1,013
    41
    0

สงสัยจะใช้ได้จริงๆด้วยแฮะ

ตัวเลขมันไม่ค่อยชัด แต่ผมว่าน่าจะได้ล่ะ

18. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    แต่ก่อนใช้เบอร์ 40 ของคาลเท๊ก ตอนนี้หันมาคบกันของศูนย์ MTF ครับผม
    โดยส่วนตัวลองใช้มาก็ไม่แตกต่างนะ แต่ไม่รู้ช่วยในเรื่องอายุการใช้งานด้วยรึป่าวนะครับ

19. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    อ่านในคู่มือ เครื่อง B16A เกียร์ธรรมดา ไม่มี LSD.

น้ำมันเครื่อง กับนำมันเกียร์ ใช้เบอร์เดียวกัน

ช่างมีศูนย์ ก็บอกใช้แทนกันได้

จากประสบการณ์ เคยใช้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ตอนนี้เปลี่ยนเป็นเกียร์มี LSD เลยต้องใช้

น้ำมันสำหรับ เกียร์ LSD.

หากเป็น ฮอนด้า เกียร์ธรรมดา ไม่มี LSD

สามารถใช้แทนกันได้ครับ

ยืนยันอีกเสียง

20. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    Quote:
    Originally Posted by Coolcat55
    it said in the owners manual, use "SAE 10w-30, or 10w-40" sounds like motor oil to me, but i dunno. where can i get some honda mtf? honda dealer? cus o'reilys sure as hell didnt have any.

Your manual says to use 10w-30 because it was writen before Honda developed their MTF (mid 90's). You can't buy it anywhere but your local Honda or Acura dealerships. It's $3-$5 a quart depending on your local stealership markup, but its great stuff and I use it in all 3 of my Hondas...

http://www.honda-tech.com/showthread.php?t=1895206

21. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ขับไปลุ้นไปแน่เลยพี่ :D:D:D

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ใช้ได้ครับ ผมเคยใช้ ทุกวันนี้ก็ใช้ เบอร์ 40 อยู่

23. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ใช้ได้ในบางรุ่นคับผม ผมขับอีสุ ใช้ 10W 40 เติมเลยคับ ไม่พังแน่นอน สเป็กเค้ามาแบบนั้น ลื่นดีด้วยคับ

แต่รถ รุ่นอื่น ไม่แน่ใจคับ

24. evolutionlab

1,013
    41
    0
    กูรูฮอนด้ามากันเพียบ

สรุป ฮอนด้าเกียร์ธรรมดาไม่เต็ด ใช้น้ำมันเครื่องเกรด30ได้!!!!!!

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:37:15 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:36:54 ----------

กูรูฮอนด้ามากันเพียบ

สรุป ฮอนด้าเกียร์ธรรมดาไม่เต็ด ใช้น้ำมันเครื่องเกรด30ได้!!!!!!

25. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    บ้านเราอากาศอุณหภูมิค่อนข้างร้อน

ดูตาม ชาร์ตของ แมนนวล แล้วที่เหมาะสม

ควรจะอยู่ที่เบอร์ 40 ครับ

ไว้จะเอา ชาร์ท ตารางในคู่มือ มาลงให้ดูนะครับ

26. evolutionlab

1,013
    41
    0
    ใส่50ไปแว๊วค๊าบบบ

27. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมก็ใช้น้ำมันเครื่องเอามาใส่น้ำมันเกียร์อยู่ครับ

28. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    honda เกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่อง ใส่เกียร์ครับ
    ผมก็ใช้อยู่

29. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

ขอถามต่ออีกนิดว่าถ้าน้ำมันเกียร์แบบธรรมดาแต่ใส่ในเกียร์มีเต็ด จะเป็นอะไรมั้ยครับ (ทั้งเต็ดผ้าเต็ดเฟือง) ?

30. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ความรู้ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้