มีใครใช้ หวี2ชั้น เเล้วเป็นครัชสายมั่งคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TUMKUNG_naraka, 16 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    พอดีรถผมเป็นครัชสายกําลังจะทําเป็นครัชทองเเดงกะหวี2ชั้น เเต่รถมันเป็นครัชสายอยากทราบว่าใส่เเล้วจะเเข็งมากไมเวลาจะเหยียบเเข็งรึป่าว เพราะเป็นเเบบสายไม่ใช่ปั้มครัช

2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ผมเคยขับรถพี่ชายผม มันก็หนักเหมือนกันนะคับ แต่ที่สำคัญ

ระวัง สายคลัชมัน ขาด แค่นั้นก็พอแล้วคับ

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เดียวนี้มีหวีเสริมไม่นักเท้าแล้วครับ ลองดูนะครับ
    สอบถามได้ครับ 086-5159708 Chai

4. ผมทำหวีสองชั้นมา ล่าสุด เมื่อประมาณ 3อาทิตที่แล้ว

จนบัดนี้ รถยังอยู่ที่อู่อยู่เลยครับ มันแข็งซะจนเครื่องรวนไปหมดเลย

ตอนแรก แข็งมากระยะกดเยอะจะครัชไม่จาก ต่อมาtiming กระโดดไป 3 ฟันได้ จนล่าสุดท่อนล่างพังไปแล้ว ข้อเหวี่ยงเลื่อนไปชัดกับประกับข้อเหวี่ยงจนเป็นรอยหมด สาเหตุเพราะแรงกดมันมากจนกดข้อเหวี่ยงเลื่อนได้อะคับ

เข็ดเลยครับ ไม่รู้ว่าผมซวยที่ร้านทำไม่ดี รึ มันแข็งจัด 5555

ลองดูครับ ผมเล่าจากประสบการณ์ของผมเอง อาจจะไม่ได้เกิดกับทุกคนก็ได้ครับ

5. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    รอดูต่อไป

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ของผมไม่แข็งมากนะครับ ใช้สายแท้ ไม่น่ามีปัญหาครับ

7. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ผมใช้อยุ่พักนึงหนักเหมือนกันนะ แม้ว่าจะต่อขาแล้ว รู้สึกว่า สายมันล้าๆ จนเข้าเกียร์ถอยหลังม่ายได้

เลยถอดออก ตอนนี้ เดิมๆ เลย เบาดี

8. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ไม่ควรครับ หนักมาก เกินความจำเป็น ควรหาหวีใหญ่กว่าเดิมมาใส่ดีกว่าเนียนกว่าเยอะ

9. mine0007

mine0007 New Member Member

392
    17
    0
    ผมใส่อยู่ครับ หนักครับ แต่ยังม่ม่เวลาเปลี่ยน จะเอาออกแล้วแข็งมากเลยครับ

10. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    หวี2ชั้นจากที่ดูเเล้วคงจะเเข็งจริงคับ ผมเลยจะทําหวีเป็นเเบบเสริมเเหนบหวีเอาคับ จะได้ไม่เเข็งมากขับสบายหน่อยนึง

11. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    แนะนำนะครับ เสริมแหนบได้ครับ แต่เสริมข้างละประมาณ 4 แผ่น ลงก้อนทองแดงได้ ไม่ควรเกิน 3 ก้อนต่อฝั่ง เดี๋ยวหวีครัชจะกดก้อนไม่ไหว ลื่นได้ ครัชสายไม่เหมาะที่จะใช้ หวีกดครัชแบบ2 ชั้น ครับหรือ ถ้า อุโมงค์เกียร์ พอมีพื้นที่ก็แนะนำให้ ขยาย ใส่หวีกดครัชที่ใหญ่ขึ้น แต่ก็ไม่ควรใหญ่มากเกินไปครับ เช่นถ้าครัชเดิมของคุณ Diameter clutch size 7.5" ขยายมาเป็น 8.0" พอได้ครับ แต่ระวังไม่ควรใหญ่มาก จะติดอุโมงค์เกียร์ ถ้าเจียรหลบได้ก็ดีครับ แต่ไม่อยากให้เจียร์อุโมงค์เกียร์ เพราะถ้ามันบางมาก ก็มีโอกาสฉีกขาดได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้