ตัวควบคุมการปิดเปิดความร้อนในตู้แอร์เสีย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ekasit 25, 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    ไม่ทราบใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ คือ เวลาเราเปิดแอร์ ต้องเปิดที่ 18 องศา เท่านั่นมันจะเย็น ถ้าปลับสูงขึ้นเป็น 19 หรือ20 มันก็จะร้อน
    ปัญหานี้ผมได้ทราบแล้วหลังจากไปล้างตู้แอร์ กล่าวคือ มันจะมีช่องปิดเปิดความร้อนในตู้แอร์ทำหน้าที่ปล่อยความร้อนออกมาผสมกับความเย็นเวลาปรับอุณภูมิแต่ว่ากรณีของผมเนี่ยะ ไอ้ตัวควบคุมการปิดเปิดความร้อนเนี่ยะมันเสีย กล่าวคือเวลาเราปรับเป็น 19 องศา แทนที่จะเปิดความร้อนเข้ามานิดเดียว มันกลับเปิดกว้างเต็มที่เลย ทำให้อากาศร้อนเข้ามาเต็มที่เลย จึงทำให้แอร์ไม่เย็น แต่เวลาปรับที่ 18 องศา มันจะกลับไปปิดไว้เหมือนเดิมทำให้เย็นกลับเหมือนเดิม แต่มันเย็นเสียจับใจเลย ทั้งลูกทั้งเมีย คัดจมูกหายใจไม่ออกเพราะมันเย็นจัดเลย
    จึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่า ไอ้เจ้าตัวทำหน้าที่ควบคุมปิดเปิดความร้อนตัวนี้ มันราคาประมาณเท่าใด แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ของผมเป็นอยู่ท่าน...รอผู้รู้มาตอบให้หน่อยนะ...

ตอนนี้ผมใช้วิธีเอาเสื้อกันหนาวใส่ไว้ในรถ...กับเปิด/ปิด ปุ่ม A/C เป็นระยะ..เพื่อไม่ให้ตู้แอร์เป็นน้ำแข็ง...เวลาวิ่งทางไกล...
    เคยลองถอดปลั๊กตัวควบคุมที่อยู่ตรงข้างเท้าซ้ายออก...ปรากฎว่ามันสามารถเลื่อนปุ่มไปมาได้...แต่อุณหภูมิเย็นเจี๊ยบเท่าเดิม...
    เลยยังไม่ได้แก้ไขอะไร...ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นตัวคอนโทรลแบบดิจิตอลจะหายรึปล่าว...

3. ekasit 25

88
    0
    0
    ตัวเนียะ

4. ekasit 25

88
    0
    0
    ขอโทษที ส่งภาพให้ดูไม่สำเร็จ ใช่ครับตามที่พี่ว่านั้นแหละครับ

5. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เช๊ค ปลั๊กเซนเซอร์วัดอากาศ อยุ่หลังก้านยกปัดน้ำฝนว่าหลุด หรือได้ต่อรึเปล่า เพราะอาการที่เล่ามา ประตูเปิด-เทอร์โมยังสามารถทำงานได้อาการที่คุณว่าพบบ่อยมากสำหรับคนที่รื้อคอนโซล แล้วลืมเสียบกลับเข้าไป ปลั๊กมันจะติดกับท่อย่นสีดำ ส่นตัวปรับประตูไม่ต้องไปซื้อหรอกคับมันไม่ได้เสีย

6. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0

เปลี่ยนเป็นแอร์ดิจิตอลก็ไม่หายหรอกท่าน ลองทำตามที่ผมบอกข้างบนดูครับอาการน่าจะหาย ถ้าเซนเซอร์ตัวอื่นไม่เสียนะคับ ถ้าหาไม่เจอเดี๋ยวผมถ่ายรูปตัวปัญหามาให้ดู

7. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    ถ้าทำตามพี่กอล์ฟบอกแล้วไม่หาย แนะนำให้ปิดช่องมันไปเลยครับ ของผมปิดแล้วเปิด 25 เย็นกำลังดี

8. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ความรู้ใหม่...

9. Diamond0722

806
    2
    0
    รบกวนท่านกอล์ฟถ่ายรูปให้ดูหน่อยท่าน...ผมพยายามทำตามที่ท่านกอล์ฟแนะนำหลายครั้งแล้ว...แต่หาไม่เจอ...แหะ ๆ
    ไม่รู้ว่าตัวที่พี่ท่านบอกมันคือตัวไหน...เคยคิดว่าจาเอารถไปให้พี่ท่านดูให้ซักที...ก็ไม่ค่อยมีโอกาสได้เข้า กทม.
    จะทำแบบท่านบอยว่า...ก็กลัวช่างแถวบ้านไม่เข้าใจ...เลยปล่อยไปซะงั้น...ใส่เสื้อกันหนาวขับรถ...แล้วก็เปิด/ปิดปุ่ม A/C
    เป็นระยะแบบที่บอกเอา...ก็ช่วยได้นิดหน่อย...ถ้าแก้ตรงนี้ได้...แล้วได้ 25 องศาแบบของบอยก็แจ่มแระ...
    ขอบคุณล่วงหน้านะค๊าบ...ท่านกอล์ฟ

10. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    สวัสดีครับพี่ๆ

ของผม มีปัญหาเหมือนกันครับ

คือตอนนี้ แอร์มันเริ่มรวนอ่ะครับ

เปิดปุ๊บมันก็พ่นลมไปที่เท้าก่อนเลยครับ ต้องกดปรับให้ออกมาตรงๆทุกครั้ง

ขับไปๆ เดี๋ยวมันก็ปรับไปปล่อยลมออกที่เท้าอีกแล้ว

ตัวคอนโทรลคงเสียมั้งครับ อย่ารีเซ็ตดูสักครั้ง เผื่อว่าจะกลับมาดีเหมือนเดิม

==============
    รถผมตอนนี้ต้องปรับแอร์เป็น 32 องศาครับ คือว่า ให้ร้อนสุดเลยอ่ะครับ

แต่ลมที่ออกมา เย็นมากเลยครับ ไม่ต้องปรับให้ต่ำกว่านี้ก็เย็นมากแล้ว

ไม่ทราบว่าแบบนี้ อะไรมันเสียครับ

=====================

อีกนิดนะครับ รถผม มีกลิ่นจากข้างนอกเข้ามาในห้องโดยสารอ่ะครับ

ผมก็คิดว่า ต้องมีอะไรรั่วแน่ๆ

แต่พอปิดแอร์ วิ่งผ่านควันไฟ ก็ไม่มีกลิ่นเข้ามาในห้องโดยสารนะครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์ ก็จะได้กลิ่นครับ

เลยไม่ทราบว่า อะไรมันรั่ว หรือ ตัวปิดเปิด มันเสียครับ

จะเกี่ยวกับเรื่องอุณหภูมิ สูง ต่ำ การผสมอุณหภูมิ อะไรหรือเปล่าครับ

======================

ขอบคุณมากๆครับ

11. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

ลองเช็คดูครับ

12. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

แนะนำให้หากระติกน้ำร้อนไว้ด้วยคับจะได้จิบกาแฟร้อนๆ เวลาอากาศหนาวๆๆ:D

13. ekasit 25

88
    0
    0
    รบกวนขอภาพปลั๊กเซ็นเชอร์วัดอากาศหน่อยนะครับ ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ แล้วสมมุติว่ามันเสีย
    หากเราปิดประตูนี้เสียเลยไม่ให้ความร้อนออกมาจะมีผลเสียอย่างไรครับ แล้วความเย็นมันจะปรับได้หรือ
    เปล่า ตอนแรกผมก็จะทำแบบพี่ที่แนะนำมานะครับ คือปิดมันเสียเลย แต่คิดไปคิดมาเกรงว่ามันจะคา
    อยู่ที่ 18 องศา ระดับเดียวเลย เลยไม่กล้าทำครับ ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้นะครับ

14. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ลองดูตามนี้ครับว่าจะนึกภาพกันออกหรือเปล่า

ดูที่กรอบคอนโซลนะครับตรงเรือนไมล์

ตรงกรอบด้านล่างฝั่งซ้ายมันจะมีช่องเป็นร่องๆเหมือนช่องเเอร์เล็กๆ

ตัวปลั๊กที่พี่กอล์ฟบอกถ้าเป็นตัวเดียวกะที่ผมเคยเจอมันจะอยู่ข้างหลักรูเนี้ยครับ

ผมเคยถอดออกเเล้วไม่ใส่

เปิดแอร์เเล้วไม่เย็นเลยมีเเต่ลมร้อน

ต้องลองถอดกรอบคอนโซลออกมาดูว่าหลุดหรือเปล่าครับ...ลองดูครับ

15. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    :D:D

16. Diamond0722

806
    2
    0

เหอ ๆๆ ของผมใช้แบบฉีดเข้าเส้นครับ...คาเฟอีนในกระแสเลือดสูง...อิอิอิ

:D :D :D :D

17. ekasit 25

88
    0
    0
    ผมพยายามไปถอดคอลโซล บริเวณใต้พวงมาลัยเพื่อจะเข้าไปดูปลั๊กที่ว่า นะ แต่งัดแล้วงัดอีกมันก็ไม่ออกนะ ใครช่วยสอนวิธีถอดให้ผมหน่อยดิ หรือมีวิธีเข้าไปดูได้อย่างไร ผมถอดเท่าไรก็ถอดไม่ออกงะ
    ขอบคุณครับ

18. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    R11 ถอดไม่เปนครับ

P11 รื้อให้หมด ฮ่าๆๆ

P11 ต้องถอดหน้ากาก กลางออกก่อนถึงจะถอด จอไมล์ ได้

19. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    หน้าปัด ส่วนใหญ่ต้องถองชุดกลางก่อนคับดูน็อตตามตรอกซอกซอยให้ดี ลองดึงๆ ถ้ามันแน่นมากแสดงว่ายังแกะไม่หมด อย่าลืมน็อตที่อยุ่บนจอไมล์นะคับ การแกะ ขึ้นอยู่กับความถนัดแต่ละคัน ผมชอบแกะตอนแสงสลัวๆ คลำๆ เดี๋ยวก็เสร็จ

20. ekasit 25

88
    0
    0
    ขอบคุณครับ พี่น้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้