ke30เครื่องยนต์ดับครับ(พี่ๆในบอร์ดช่วยตอบด้วยครับ)

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย lek383, 5 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lek383

lek383 New Member Member

8
    0
    0
    ช่วงนี้ฝนตกบ๊อยบ่อยพอดีจะขับรถke30ออกไปข้างนอกหน่อยครับ
    ปรากฎว่าพอสตาร์ทติดสักพักเครื่องก็ดับเองครับ
    พอลองสตาร์ทใหม่อีกทีคราวนี้ก็เป็นเหมือนเดิมครับ
    พอครั้งที่3ปรากฎว่าสตาร์ทไม่ติดต้องใช้เทคนิคคือเทน้ำมันลงสักฝาไปที่คาบูร์นะครับ
    แล้วกลับมาสตาร์ทปรากฏว่าติดดีแต่พอเหยีบคันเร่งเพื่อเร่งเครื่องดูเหมือนน้ำมันไม่ไปเครื่องไม่เร่งนะ
    แล้วเครื่องก็ดับลงอีกครับ
    ไม่ทราบว่าปัญหามันจะเกิดจากอะไรครับ
    1.คาบูรเรเตอร์มันมีน้ำเข้าไปไหมเอ่ย
    2.ปั๊มacมันเสียหรือเปล่า
    3.เป็นที่ระบบจ่ายไฟครับ
    ทั้งหมเไม่ทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่
    พี่ๆในบอร์ดช่วยตอบทีครับ

2. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    ac พังมั้งครับ... น่าจะเป็ฯแบบนั้น

3. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    ดูที่น้ำมันอย่างเดี่ยว ไฟไม่เกี่ยว

น้ำมันหมด สายน้ำมันตัน ปั๊มacเสีย ลองเลือกดูครับเอาจัยช่วย

4. big_rx

big_rx New Member Member

10
    0
    0
    ให้ช่างที่รู้ใจจัดการล้างคาร์บูเลยครับ และจะให้ดีไปกว่านี้ก็คือจัดการซื้อชุดซ่อมคาร์บูชุดใหญ่มาเปลี่ยนไปเลย จะได้โอเค

ไล่ระบบน้ำมันตั้งแต่สายที่ถังน้ำมันจนมาถึงตัวกรองเบนซิน ถ้าตัวกรองน้ำมันนานแล้วเปลี่ยนไปเลยครับ ลูกนึงไม่เกิน 120 บาท ถ้าสายน้ำมันบวมหรือแตกลายงาใช้มานานก็ควรเปลี่ยนนะครับ ต่อมาคือปั๊ม AC ลองดูว่าแรงดูดกับแรงปั๊มดีไหม

มีข้อสังเกตอีกอย่างคือปั๊ม AC 4K กับ ปั๊ม AC 5 K ขาจะไม่เท่ากันนะครับใช้แทนกันไม่ได้ ผมเอาปั๊ม 4K ไปใส่เครื่อง 5K (ปั๊ม AC) ผลคือน้ำมันปั๊มไม่ขึ้น

ถ้าจัดการได้ขนาดนี้ผมรับรองเครื่องคุณจะเดินเรียบแน่ๆ

ชุดซ่อมคาร์บูชุดนึงไม่เกิน 350 บาท
    ค่าสายน้ำมัน300-500 บาท
    ถ้าปั๊ม AC ราคาจะประมาณ 800-1200 บาท ของใหม่ที่ผมเคยซื้อของ 5K 1200 บาทครับ

ถ้าดีแล้วค่อยไปไล่ระบบไฟต่อรับรองเครื่องเดินเรียบแน่ ฝนตกบ่อยๆคุณต้องระวังสายหัวเทียนนะครับ ถ้าสายไฟเก่าโดนแค่น้ำนิดเดียวไฟจะรั่วลงดินทำให้รถคุณดับง่ายมาก
    เชื่อผมหายพันเปอร์เซ็น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้