ถ้าอยากจะปิดช่องรับลมจากภายนอก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ธีระพงศ์ จินดาพันธ์, 31 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบครับว่าถ้าจะปิดช่องรับลมจากภายนอกโดยถาวร จะต้องถอดตู้แอร์หรือเปล่า ราคาแพงไหม และมีโทษอะไรกับรถบ้างมั๊ยครับ เพราะรำคาญเวลาวิ่งรถเร็วๆ จะมีกลิ่นจางของควัน (น่าจะเป็นจากหน้าห้องเครื่อง) เข้ามาในห้องโดยสาร

1. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    สาเหตุน่าจะมาจากฟองน้ำที่รองรับฝาปิดตัวรับลมภายนอกหมดสภาพ ฝาก็เลยปิดไม่สนิท
    ที่ผมเคยทำรถ (b13) ผมเปิดฝาที่อยูด้านหลังฝากระโปรง (หน้ากระจกหน้า แผงพลาสติกสีดำ) แล้วหาช่องลมที่ลงไปตู้แอร์ หลังจากนั้นจึงหาแผ่นอะไรก็ได้มาปิดก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องเปิดตู้ สำหรับผมๆว่าไม่มีอารายเสียหายนะกับเป้นผลดีกบตู้แอร์อีก ไม่มีฝุ่นเข้า

2. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    อย่าลืมลองดูตามพวกขอบประตู หรือไม่ก็ จากห้องท้ายนะคับ(เบาะหลังอะคับ)เพราะมันก็เข้าได้หลายทางคับ^_^

3. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    ลองอ่านดูนะ.. เผื่อเปลี่ยนใจ..

เรื่องช่องรับลมที่รั่ว หรือมีกลิ่นจากข้างนอกเข้ามา ในกรณีที่คุณปิดช่องลมแล้ว

จริงๆแล้ว ห้องโดยสารรถยนต์ ถูกออกแบบมาให้คนสามารถเข้าไป ขับและโดยสารได้
    คนเองต้องอาศัย oxygen ในการหายใจ และคาย carbon dioxide ออกมา
    ดังนั้นเขาจึงออกแบบมาให้ มีอากาศไหลเข้า-ออกในห้องโดยสาร เพื่อให้มีชีวิตอยู่ได้

สำหรับการโดยสารหลายคน หรือขับรถคนเดียวระยะทางไกลๆ นั้น oxygen ไม่เพียงพอ
    กับการหายใจ จะมีแต่ carbon dioxide ที่หายใจออกมา ทำให้คนขับ หรือผู้โดยสาร รู้สึกง่วงนอน
    ส่วนใหญ่คนที่นั่งเบาะหลังจะมีอาการง่วงก่อน เพราะถูกแย่ง oxygen จากคนนั่งหน้าไปก่อน
    ที่เห็นได้ชัดคือ ฝรั่งชอบขับรถเปิดประทุน หรือเปิดกระจกขับรถ เพื่อรับอากาศบริสุทธิ์

ไม่สมควรอย่างยิ่งกับการปิดตาย และเอาไปแก้ไขให้ปิดสนิท
    แต่หาก ขับในขณะฝนตกแล้ว มีน้ำไหลเข้ามา อันนี้ต้องเอาไปซ่อม ครับ

ถ้าร้านไหน รับแก้ไขให้ปิดสนิท แสดงว่าไม่รู้เรื่องรถจริง ทำให้ขับแล้วง่วงนอน อาจเกิดอุบัติเหตุได้
    และเป็นการฆ่าคนทางอ้อมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้