+++น้ำยาแอร์+++

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย อาตร์, 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    สืบเนื่องมากจาก แอร์ของข้าพเจ้าจะมีความเยนฉ่ำเมื่อมีการเหยีบคันเร่งหรือขับทางยาวๆ เท่านั้น หากรถติด วิ่ง หยุด วิ่งหยุด จะเยนติ๊ดเดียว

จึงได้นำรถเข้าไปหาร้านแอร์ ช่างแอร์เลยบอกว่ารถผมนั้นเติมน้ำยา r134 ซึ่งเปนรุ่นใหม่ซึ่งไม่สามารถใช้กะรถผมได้ ถึงแม้จะมีคอมแอร์รุ่นใหม่ที่ติดมาพร้อมเครื่อง ga15 ก็ตาม ช่างแอร์เลยบอกว่าอาจเกิดความเสียหายของชิ้นส่วนต่างๆ ได้ ถึงแม้จะเติมน้ำยาแอร์ที่เปนแบบเดิม (r13หรือไรซักอย่าง) กลับเข้าไป โดยแวคน้ำยา r134 ออก แต่ก็ให้ลองใช้ไปก่อนว่าจะเยนหรือไม่หากเจอสภาพรถติด หากไม่เยน ก็อาจต้องมีการรื้อมาดูว่าอุปกรณ์ส่วนไหนเสียหายจากการเติมย้ำยา r134 หรือไม่ แล้วจึงเปลี่ยนอะไหล่ที่สามารถใช้น้ำยา r134 ได้

เลยอยากแซบว่าจริงๆ แล้วรถผมต้องใช้น้ำยาแอร์แบบไหนเอ่ย ขอความกระจ่างด้วยคับ พี่น้อง:D

2. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ถ้าช่างบอกว่าใช้น้ำยา 134a เปลียนคอมเป็น 134a แล้วนั้น
    แล้วตู้แอร์เป็นของ 134a ด้วยหรือเปล่า ถ้าจะใช้เป็น 134a ก็ต้อง
    เปลี่ยนทั้งระบบแอร์ด้วยนะคับ ให้มันเป็น 134a ทั้งหมด

หรือว่าเปลียนแต่ คอมแอร์ แล้วตู้แอร์ยังเป็น r12 มันก็จะเป็นแบบนี้คับ

ปล.ลองติดพัดลมหน้ารถ เพิ่มหรือยังคับ

3. อาตร์

163
    6
    0
    ยังไม่ได้เปลี่ยนตู้คับ มีแต่คอมที่เปนรุ่นใหม่ติดมากะเครื่อง ช่างก็เลยให้เปลี่ยนเปนน้ำยารุ่นเก่าก่อนคับ ลองใช้ดูก่อน พัดลมคอยล์ร้อนหน้ารถมีอันเดียวคับ

เลยอยากทราบว่ามันใช้น้ำยารุ่นเก่ากะคอมแอร์(r134)ได้หรือเปล่าคับ

4. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    อยากรู้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

5. เอส-sunnyga16

เอส-sunnyga16 New Member Member

6
    5
    0
    ไม่คอมไม่มีกำลัง......ก็น้ำยาขาดคับ.....ฟันธงฮิฮิ

6. อาตร์

163
    6
    0
    งั่มๆ รอคำตอบที่ถาม

7. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    ผมไม่แน่ใจว่าท่านเคยอ่านกระทู้นี้ไหมครับ.. ปัจจุบัน 150 หน้าเข้าไปแล้ว.. อยุ่ใน Racing Web.net นี่เอง.. คุยกันเกี่ยวกับแอร์รถล้วนๆ และมั่นใจว่า คำถามของท่านต้องมีคำตอบอยุ่ในหน้าใดหน้าหนึ่งของกระทู้แนะนำนี้แน่นอนครับ..

D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=88171

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้