น้ำเข้าจานจ่าย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pattago, 27 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    สวัสดีครับพี่น้องชาว NV
    ผมใช้ NV Van เครื่องคาร์บู 1.6

ตอนนี้เจอปัญหาถ้าขับรถลุยน้ำแล้ว เบาเครื่องแล้วดับครับ สตาร์ทใหม่ก้อไม่ติด
    ผมก้อรอให้ฝนซา แล้วก้อจัดการขันน๊อตเปิดจานจ่าย เห็นข้างในมันมีไอน้ำชื้นๆ และก้อ มีน้ำอยู่ด้วยแต่ไม่ถึงกะแฉะนะ

ก้อเลยจัดการเช็คออก และก้อฉีดน้ำยาไล่ความชื้น พอประกอบเสร็จ ก้อ สตาร์ท ใช้งานได้ปกติ

อยากถามพี่น้องว่า จะแก้ปัญหาอย่างไรดี ให้มันหายขาด ช่วงนี้หน้าฝน คงเลี่ยงไม่ได้ว่าจะเจอน้ำท่วมอีก
    ต้องถึงขนาดเปลี่ยนจานจ่ายไหม หรือจะแก้ปัญหาอย่างไร พี่น้องช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากมายคับ

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    รอบฝากะลาจานจ่ายจะมีซีลยางอยู่รอบครับ ถ้าเสื่อมน้ำอาจเข้าได้ ตัวนี้มีเปลี่ยนครับ

อีกอย่างลองดูว่าแผ่นพลาสติก ใต้และข้างเครื่องยังอยู่ครบรึป่าว

ถ้าลุยน้ำไม่สูงมากก็จะช่วยได้ส่วนนึงครับ :)

3. นายโต

นายโต New Member Member

36
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็น สาเหตุมาจากไม่มียางรอง หรือเค้าเรียกว่าอะไรไม่แน่ใจ หาซื้อยากด้วย
    ตอนนั้นแก้โดยซื้อกาวดำมาทารอบนอกของฝาจานจ่ายครับ (ช่างแนะมา)
    แต่ตอนนี้ได้เปลี่ยนคอยใหม่แล้วยังไม่เคยเกะดูเลยว่ามันมียางรองมั๊ย

4. romkloa

623
    2
    0
    เค้าเรียกยางรองฝาครอบจานจ่ายครับ มีแต่ของแท้ เส้นละประมาณสี่ร้อยครับ :cry::)

5. pattago

78
    0
    0
    เดือนหน้า จะไปสั่งสายคันเร่งใหม่จากศูนย์พอดี จาได้สั่ง ยางรอง นี่ไปด้วยเลย

ขอบคุณมากมายคับผม

6. อีกอย่างเจอมากะตัวครับ ขับมาร้อนๆลุยน้ำดับไม่มีแผ่นใต้เครื่อง เกิดจากข้างในฝาครอบมันร้อนพอเจอน้ำสาดเลยกลั่นตัวเป็นหยดน้ำครับซีลยังไงก็ไม่อยู่ คันเก่าครับ แต่คันปัจจุบันไม่เคยน้ำเข้า ทั้งที่เปลี่ยนฝาครอบจานจ่ายบ่อยมาก ไม่เคยเลยที่จะมียางรองหรือประเก็นวิ่งลุยน้ำไม่เคยดับครับน้ำไม่เคยเข้าด้วยแปลกจริงหนอ งงกับมันเหมือนกัน

7. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

8. pattago

78
    0
    0
    ไอ้แผ่นใต้เครื่องหน้าตาเปงไงอะคับ จะได้ไปก้มๆดูมั่งอ่า

ขอบคุงคับ

9. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    เป็นแผ่นรองอยู่ใต้เครื่องเหมือนจะเป็นแผ่นพลาสติกดูใต้กระโปรงหน้ารถเลย มันจะกันน้ำเข้าเครื่อง มี2ชิ้น ด้านซ้ายกับด้านขวาค่ะ
    ซื้อที่ 0 แผ่นละประมาณ 3 ร้อย แต่ข้างนอกน่าจะถูกกว่านั้นค่ะ

10. pattago

78
    0
    0
    พี่น้องครับ ยางรองฝาครอบจานจ่ายเนี่ย ผมเช็คที่ศูนย์ หาของไม่ได้เลยอะคับ เขาบอกว่า ของไม่ได้นำเข้ามาแล้ว

มีใครรู้ไหมว่า จะหาของที่ไหนได้ ช่วยด้วยนะครับ ที่ศูนย์จะให้เปลี่ยนจานจ่ายใหม่ท่าเดียวเลย

ขอบคุณมากมายคับ

11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    กาวทาประเก็น อาจช่วยท่านได้

12. pattago

78
    0
    0
    หมายถึงให้ใช้ทาไปตรงรอบๆ บริเวณขอบของฝาครอบจานจ่ายใช่ไหมครับ

่ขอบคุณนะครับ เด๋วถ้าหา ยางรองไม่ได้ ก้อคงต้องใช้แบบนี้ และจะไปติด แผ่นพลาสติกรองใต้รถ ซ้ายและขวา เพื่อป้องกันอีกชั้นนึงครับ

13. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ใช่ครับ

ทาซ้อนกับประเก็นยาง ทุเลาอาการได้ครับ

;)

14. romkloa

623
    2
    0
    ร้านอะไหล่นิสสันแถววรจักร น่าจะยังพอมีนะครับ เพิ่งซื้อมาไม่นานนี่เอง :)

ถ้าใช้กาวทาปะเก็นก็ได้เหมือนกันครับ แต่ห้ามใช้ซิลิโคนนะ เด๋วงานเข้าตอนจะเอาออก :)

15. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตามนั้นเลยครับ

16. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  17. V-MOG

V-MOG Member Member

165
    1
    18
    ขอดูข้อมูลด้วยละกัน ขับลุยฝนดับสองรอบแล้วเหมือนกัน
    ต้องจอดซักพักจึงจะสตาร์ทติด ซ่อมแล้วมาบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้