เคยถามตัวเราเองไหมครับว่าทำไมประเทศไทยถึงไม่พัฒาไปไหนคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย aek7176, 30 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aek7176

aek7176 New Member Member

58
    1
    0
    ถามหัวข้อเลยครับ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  2. aek7176

58
    1
    0
    ผมว่ามันแปลกๆๆนะ

3. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    กำกวม

4. aek7176

58
    1
    0
    ผมอยากได้ความคิดเห็นนะครับ

5. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    หลายอย่าง หลายประเด็น หลายปัจจัย

ต้องยอมรับความจริงว่า

เราเองยังทำตัวเพื่อสังคม และการพัฒนาน้อยอยู่มากคับ

เริ่มปรับปรุงที่ตัวเราเองก่อนดีที่สุด และต้องขอขอบคุณผู้ที่พยายามทำเพื่อสังคมด้วยใจจริง

6. aek7176

58
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านครับ

7. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ผมว่ามันมองได้หลายด้านคับ บางด้านพํฒนาไปมากกว่าเดิม บางด้านย่ำอยู่กับที่ บางอย่างตกต่ำ
    -ด้านที่พัฒนาคือสิทธิส่วนบุคคล การรักษาสิทธิ์ การแสดงออกทางความคิด ผู้คนกล้าทำกันมากขึ้นคับ
    สมัยก่อน บางเรื่องก้อหยวนๆกันไป เอื้ออารีย์ เผื่อแผ่ แต่ตอนนี้รักษาสิทธิ์ส่วนตัวกันมากขึ้นจนบางครั้ง
    มองว่าเห็นแก่ตัวไปเลย เป็นการพัฒนาที่ไม่ค่อยดีต่อสังคมคับ
    -ด้านที่ย่ำอยู่กับที่ผมว่าเป็นเรื่องคอร์รัปชั่น ตั้งแต่เกิดมา30กว่าปี โกงกินกันยังไงก้อยังทำกันอยู่ในเกือบทุกๆอาชีพ ตั้งแต่ผู้บริหารบ้านเมืองยันรากหญ้าพ่อค้าแม่ขาย
    -ด้านที่ตกต่ำคือจิตใจคับ ทุกวันนี้มาตรฐานความเป็นมนุษย์ต่ำลงคับ เป็นเพราะสังคมส่วนรวมบีบให้คนเราเห็นแก่ตัวมากขึ้น แม้กระทั่งผมเอง ตอนก่อนคนโบกขอติดรถไปด้วยก้อเคยทำบ่อย แต่เดี๋ยวนี้ไว้ใจใครไม่ได้คับ ถ้าใครไม่เคยโดนจี้จากการช่วยเหลือจะไม่รู้คับ ผมโดนคนถามทางจี้ด้วยปีนมาแล้วคับ
    สรุป จาก3หัวข้อที่ผมกล่าวถึงข้างต้น เริ่มจากจิตใจของคนที่ย่ำแย่ ความเห็นแก่ตัวที่มีมากขึ้นจากสังคม ทำให้เราไม่พัฒนาคับ ถ้าจะมองว่าจะทำอย่างไรให้บ้านเราพัฒนาในด้านวัตถุอ่ะนะคับ ลองให้ผู้บริหารประเทศหยุดโกงกินสัก1สมัยหรือ4ปี แล้วพัฒนาบ้านเมืองให้เต็มที่ แค่4ปีก้อจะสามารถมองเห็นถึงความแตกต่างได้แล้วคับ ทุกวันนี้ขัดแข้งขัดขากันเพื่อแย่งชิงอำนาจกัน ภาพโดยรวมของประเทศจึงดูย่ำแย่อย่างทุกวันนี้คับ
    ทุกอย่างมันมีทั้งพัฒนาและแย่ลงคับ อย่างวงการมอเตอร์สปอร์ตเราก้อพัฒนาอย่างรวดเร็ว รถ เครื่องมือ สนาม ช่าง พํฒนาอย่างรวดเร็ว ผมจำได้ว่าสัก15ปีก่อน จะโมแรงในเครื่องหัวฉีด ต้องมีหัวฉีดเสริมควบคุมด้วยเพรสเชอร์สวิทซ์ หลอกแม็พด้วยวันเวย์วาล์เพื่อจะปรับบูสต์เพิ่ม แคมพอกเจียร แต่วันนี้เราสามารถผลิตกล่องจูน(ดีเซล)คุณภาพสูงระดับแถวหน้า เครื่องtop fuel top alcohalมีเข้ามาแล้ว ในภูมิภาคเอเซีย น่าจะผลิตรถสเปซเฟรมมากเป็นอันดับต้นๆ(ไม่รวมออสเตรเลีย) พัฒนาขึ้นมากคับ อย่างที่บอกคับว่าต้องดูหลายๆด้านคับว่าจะเอาพัฒนาด้านใด และด้านใดที่ไม่พัฒนา ขอยกตัวอย่างอีกอย่างคับจากสถาบันที่จบมา ประเทศไทยเราชนะการประกวดโรบอท ในหลายๆด้าน ล่าสุดได้ชัยชนะ3ปีซ้อน หุ่นยนต์กูภัยมั้งคับถ้าจำไม่ผิด
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าประเทศเราก้อน่าอยู่กว่าทุกประเทศทั่วโลกคับ เสรีภาพมีอย่างไม่จำกัดแต่ต้องอยู่ในกรอบ อาหารมีให้กินมากมายเพราะเราเป็นครัวของโลก วัฒนธรรมและประเพณีต่างๆที่ยังพอจะช่วยประคับประคองให้เราเดินไปข้างหน้าได้ถึงจะไม่เร็วแต่ก้อไม่อยู่กับที่ ยังไงก้อรักประเทศไทยและไม่เคยมีความคิดอยู่ในหัวว่าจะไปอยู่ประเทศอื่นๆที่ไม่ใช่ประเทศไทยคับ

8. เริ่มจากตัวเราก่อน...
    รถ....ขับรถมีวินัย เคารพกฏจราจร เอื้อเฟื้อต่อผู้ร่วมใช้ถนน คนทางเท้า ข้ามถนน
    ตัวเรา....ลดละเลิก อบายมุก การพนัน ยาเสพติด .....9ล9
    หน้าที่....ขยันหมั่นเพียร ซื้อสัตย์สุจริต.....
    ต่อลูก.....ทำให้ลูกเห็น.....เป็นกิจวัตร ไม่ต้องมานั่งเอาแต่พูดๆๆสอนๆ.......................
    แต่ตัวเองไม่เคยลงมือทำ........[เห็นข้างบ้าน ลูกเอ๊ยย อยากกินเหล้าสูบบุหรี่น่ะลูก...มันไม่ดี
    แต่ตัวพ่อ คนสอนกับเพื่อนบ้านตั้งวงเหล้าอยู่...คนแม่กำลังเข้าครัว ทำกับแกล้มอยู่...]
    ทำแค่นี้ก่อนให้สำเร็จ......ก่อนอันดับแรก แค่นี้ส่งผลต่อชาติแล้ววว......
    ไม่ต้องข้ามถึง......แบบท่าน คานธี ดร.ชีวาสโก้ สาธุ.แจ็คสัน ลินคอน มาติน ลูเทอคิง เมนเดอล่า อ.ปรีดี อ.ป๋วย อ.สัญญา
    ปล.ส่วนวงการมอเตอร์สปอต......บ้านเรานั้น เดี๋ยวรอผู้คลุกคลีมาตอบน่ะ.......แต่อยากให้มอง มาเลย์ สิงคโปร์น่ะ
    เกิดหลังบ้านเรา....แต่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2009
  9. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เท่าที่ผมเจอมาจากการทำงานในรอบ 1 ปีนะครับ

1.ความอิจฉาริษยาครับ ประมาณว่า : ถ้าคุณได้ ผมก็ต้องได้ด้วย
    แต่ถ้าผมไม่ได้ คุณก็อย่าหวังที่จะได้เช่นกัน

(ตอนนี้ผมก็ทะเลาะกับคนๆนี้อยู่ แต่ป่านนี้คงฉุนผมจนกระโดดกัดโต๊ะไปแล้วมั้ง)

2.ความหยิ่งยโสโอหัง : รุ่นพี่ถามอะไรรุ่นน้องมันเสียหน้า คนอายุน้อยกว่าจะมาเก่งกว่า
    คนอายุมากกว่าได้ไง เด็กไม่จบ ป.ตรี จะมารู้เรื่องดีกว่า ป.โทได้ไง

(มีหลายๆอย่างนะครับ ที่ผมให้เด็ก ให้รุ่นน้องเขาสอนผม
    ถ้าผมมัวแต่ไปหยิ่ง ป่านนี้ผมก็คงยังไม่รู้ และทำอะไรไม่เป็น
    อีกอย่าง คนเราไม่ได้เก่งไปซะทุกเรื่องนี่ จริงมั้ยครับ)

(วันก่อนผมให้รุ่นน้องทบทวนวิชาให้ โดนรุ่นเดียวกันด่าซะงั้น)

3.คุณจะทำอะไรต้องผ่านผมก่อน จะมาข้ามหน้าข้ามตากันได้ไง

(เห็นมันพูดดีนัก ผมเลยข้ามหัวมันไปเสียเลย อยากเกะกะ ขวางทางดีนัก)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2009
  10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ถ้าในความคิดผม ผมว่า สันดานของคนครับ

ประเภทแรก ผมเจอมาเยอะนัก พวกที่การศึกษาสูง แต่สันดานไม่ดี เห็นแก่ตัว
    อะไรที่เป็นผลประโยชน์ของตัวเอง จะรีบไขว่คว้า ต้องเอาให้ได้

คงต้องยอมรับอีกด้านว่า ประเทศเรา ยังเป็นประเทศที่ต้องการการพัฒนาอีกเยอะ
    คนที่เข้ามาทำงานในกรุงเทพส่วนใหญ่ ลำบากมาครับ
    มันเลยมาแสดงออกในสังคมส่วนใหญ่ที่ต้องแก่งแย่งชิงดี

อีกประเภทคือ พวกสันดานคนรวย รอคิวไม่ได้ โดนตามใจจนเคยตัว
    ใครจะขัดใจไม่ได้ และคนพวกนี้มักจะมีอำนาจ ที่สันดานแบบแรกทำอะไรไม่ได้

มันเลยมาอยู่รวมกันในสังคม ทำให้คนสันดานดี พลอยเดือดร้อน
    วุ่นวายในการดำรงค์ชีวิต และการพัฒนาประเทศไปด้วยครับ

คนสันดานดีอ่ะมี แต่สันดานคนรอบข้างไม่ดี มันจะทำงานให้ดีได้ยังไงครับ

ในความคิดผมนะ

11. คุณจะให้ประเทศมันพัฒนาไปถึงไหนล่ะคับ ...

คุณภาพคนของประเทศแค่นี้ พัฒนาได้เท่านี้ก็เหมาะกันแล้วนี่คับ

ไม่เคยได้ยินหรอคับ คุณภาพคน คุณภาพสังคม

คนโง่ก็โง่สุดๆ คนฉลาดแม่งก็โกงสุดๆ

ได้เท่านี้ก็เหมาะกันแล้วนี่คับประเทศไทย ...

12. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ก็เพราะว่าประเทศเราเป็นประเทศที่กำลังพัฒนาครับ และจะพัฒนาต่อไปเรื่อยๆครับ ไม่มีหลุดพ้น...

13. แล้วแต่ความคิดคับ

14. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ก่อนที่จะถามว่า ประเทศให้อะไรเรา ควรถามตัวเราเองก่อนว่า เราได้ทำอะไรให้ประเทศบ้าง นอกจากเสียภาษี ... ผมว่าการที่จะทำให้สังคมใดๆ ก็ตามแต่พัฒนา อันดับแรกเราควรพัฒนาจิตใจของเราก่อน ถ้าจิตใจของคนทุกระดับได้รับการพัฒนาแล้ว สังคมก็จะพัฒนาเอง ทุกวันนี้ที่มันเป็นแบบนี้เพราะ จิตใจของคนเราต่ำลง :cool:

15. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    อัพให้ครับ

16. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ถ้ามัวแต่คิดว่า "คุณภาพคนของประเทศแค่นี้ พัฒนาได้เท่านี้ก็เหมาะกันแล้วนี่คับ" แล้วเมื่อไหร่จะพัฒนาขึ้นไปอีกล่ะครับ....
    อย่างนี้ประเทศอื่นเขาก็อยู่กับที่ตลอดเวลาซิ ซึ่งในความเป็นจริงแล้วมันไม่ใช่...
    แทนที่มานั่งคิดว่าได้แค่นี้ แล้วทำไมไม่เริ่มที่ตัวเราก่อนให้มันดีขึ้นล่ะครับ...
    ประเทศจะได้ก้าวไปข้างหน้า...
    ยุคเราไม่พัฒนา แต่ถ้าเราสอนลูกหลานให้มีจิตใจที่ดี ไม่เอารัดเอาเปรียบใคร...
    ช่วยกันทุกครอบครัว ความเจริญจะหนีไปไหน...
    แต่ปัจจุบันมีแต่สั่งสอนให้เอารัดเอาเปรียบกัน แบ่งพรรค แบ่งพวก...
    ประวัติศาสตร์ก็มีให้เห็น เสียกรุงถึงสองครั้ง ยังไม่คิดเอามาเป็นบทเรียน...
    เห้อๆๆ

17. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    คำถามกว้างมากกกกกกกกกกก
    ถ้าผมจะตอบคงขอตอบเกี่ยวกับเรื่อง แก้ปัญหาจราจร ที่หลายปีมีผู้ที่อยากเข้ามาแก้ไข BRTยอดเยี่ยม สร้างเพื่อ แล้วไม่เห็นหรือไม่เคยผ่านถนนนราธิวาสว่าที่ผ่านมาทำแล้วใช้ได้มั้ย เจ๊ง แล้วเลียบแม่น้ำจะสร้างขึ้นมาทำไม ในเมื่อคนไทย ขี้เกียจขึ้นสะพานลอย ข้ามถนนรถชน คนขับผิด กฎหมายอ่อน เอ๊ะ!เพิ่งคิดได้ แก้กฎหมายอ่อนต่อโลกเพิ่มความเป็นธรรมและถูกต้องอย่างแท้จริงไทยเจริญแน่ สยามเมืองยิ้ม ขืนยิ้มง่ายไป คนทำผิดแม่งก็ยิ้ม ยิ่งพูดยิ่งยาวไว้ถ้ามีโอกาสผมอาจคิดทำโครงการซักอย่างเพื่อคนไทย แต่ตอนนี้ขอแก้ปัญหาชีวิตให้ลงตัวก่อนครับ :eek:

18. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    ก้เพราะว่ามีแต่คนคิด ๆๆ แต่ไม่มีคนทำ ไม่กล้าที่จะทำ กลัวผลที่มันจะตามมา

ถ้าไม่มีอิทธิพลพอ ภัยมึดมันมารอบด้าน

ทุกวันนี้จิตใจคนมันตกต่ำ ไม่กลัวบาปกรรม

19. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    คนบ้านเรากัดกันเอง และเห็นแก่ผลประโยชน์แก่ตนเองและพวกพ้องตนเอง .... คับ

20. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าทุกคน คิดกันได้ว่า กิจส่วนร่วมเป็นที่1 กิจส่วนตัวเป็นที่2 คงจะดีกว่านี้อีกเยอะคับ

21. aek7176

58
    1
    0
    ผมดีใจที่มีหลายคนให้ความสนใจ อยากให้หลายๆๆคนได้แสดงความคิดเห็นครับ
    ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยครับ

22. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    60 ล้านคน 60 ล้าน ความคิดครับ

ต่างคนต่างเอาเพียงตัวเองรอดครับ ถ้านึกถึงประโยชน์ส่วนรวม

เอาใจใส่ในสังคม ร่วมกันปฏิบัติ

ประเทศของเราจะ เจริญ ขึ้นแน่นอนครับ

23. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ง่ายๆ เพราะนักการเมือง!!!

24. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    คิดเหมือนกัน ยิ่งแบบว่านะ มันพูดไม่ได้ๆๆ ที่ด่าๆไปอยู่ในกระทู้เกี่ยวกับน้ำมันหมดแล้ว :D:D:D

25. aek7176

58
    1
    0
    ก็เพราะว่าประเทศเราเป็นประเทศที่กำลังพัฒนาครับ และจะพัฒนาต่อไปเรื่อยๆครับ ไม่มีหลุดพ้น
    ผมชอบความคิดเห็นนี้มาก (มีอะไรอยู่ในใจมากกว่านี้หรือเปล่าครับ)

26. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    มันอยู่ที่ ทุกคนครับ แต่ต้องเริ่มที่ตัวเราเองก่อน

27. คนไทยฉลาด แต่เห็นแก่ตัวครับ

28. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    ถูกทุกข้อ

29. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    มันก็พัฒนานะ แต่อาจจะไม่เท่าประเทศอื่นเค้า ก็เท่านั้น

30. zaji

zaji New Member Member

35
    1
    0
    ผมขอมองต่างมุมนะครับที่ไม่พัฒนาผมว่ารากฐานมันมาจากพวกระบบบริหารนักการเมืองที่วันๆจ้องจะเข้ามากอบโกย รวมถึงสิ่งที่พูดไม่ได้ด้วยคับแต่คุณก็รู้ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้