ขอถามเซียนเครื่องเสียง งับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย maxturbo, 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maxturbo

maxturbo New Member Member

61
    0
    0
    คือ รถผมมีเสียงวี๊ด อ่างับ

สายกราว แน่น

แบตยังดี

ไดชาร์ท ไม่มีปังหา

อยากทราบว่า ถ้ารถผมน้ามันเข้าจานจ่ายจะมี ผลของเสียงวี๊ดไรไหมงับ

เพราะวันนี้ลองเอา NS100 มาใส่เล่น ก็ไม่หาย

เลยเอา NS60 ใส่เหมือนเดิม

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ใช้ฟรอนอะไรครับ Pioneer รึเปล่า

3. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ของผมก็ Pioneer เช่นกันครับ ไม่มีเสียงวี๊ดนะ
    แต่ทีวีมีเสียงวี๊ดตอนเร่งเครื่อง หรือรอบสูงๆ หุๆ เงง แก้ไม่หายสักที

น้ำมันเครื่องซึมเข้าจ่ายจ่าย ไม่น่าเกี่ยวนะ (เปลี่ยนโอริงตัวในก็ 60 บาท ตัวนอก 200เศษๆ)

4. maxturbo

61
    0
    0
    front sony งับ

มันเป็นปังหา แก้ยากชิบ

555+

5. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    รถมีปรีแอมป์ มีเพาเวอร์หรืป่าวครับ
    ถ้ามีลองแยกกราวลงต่างหาก แล้วขัดตัวถัง
    ตรงจุดที่ลงกราวให้ถึงเนื้อเหล็กแล้วใช้
    สายกราวขนาดที่เหมาะสม ลองดูครับ
    ถ้าไม่หาย ไม่รู้แระ ปัญหานี้แก้ยาก

6. Boomey

Boomey New Member Member

192
    2
    0
    ผมยังแก้ไม่หายเลย
    มีเสียงโบ

7. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ผมเคมมีปัญหาแบบนี้เลยซื้อตัวกันกวนมาใส่ที่เป็นแท่งทรงกระบอก ราคาประมาณ 200-300บาท ก้อหายนะครับ ต่อเข้าไฟบวกของพาว์เวอร์แอมและอื่นๆ ตัวฟร์อนไม่ได้ต่อผ่านกุญแจ ลากสายมาต่อเข้าฟิวเลย

8. SUPER...SUB...!

SUPER...SUB...! New Member Member

571
    13
    0
    สายสัญญาณป่าวคับ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองใช้แท่งไดนาไมท์ดูคับ
    ใอ้แท่งละ2-300น่านแหละ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:26:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:26:24 ----------

ลองใช้แท่งไดนาไมท์ดูคับ
    ใอ้แท่งละ2-300น่านแหละ

10. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ของผมก็เป็นตอนติดเครื่องอะ ลองเอา noise filter มาใส่แล้วก็มะหาย
    แต่ลองใช้ mp4 มาต่อแทน front ดู เสียงหวีดกลับหายซะงั้น สงสัยต้องเปลี่ยน
    หมดปัญญาเหมือนกาน

11. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ลองดูที่ขั้ว ต่อพาวเวอแอมป์ โดยเปิดเครื่องเสียงทุกอย่างไว้
    แล้ว ไปจับตรงขั้ว อาร์ ซี เอ หรือ หัวแจ๊ค ขยับหมุนซ้าย ขวาดู
    ถ้ามีเสียง ก็ดึงออกมา เอาคีม บีบ เบา ๆ ที่หัวให้บีบลง เพื่อจะได้
    ใส่ไปใหม่จะได้ ไม่หลวม แน่นขึ้น

คือ ของผม ขั้วหลวม หาต้องนาน ทุกวันนี้ 3 - 4 วันต้องคอยไป
    ดัน ให้มันแน่น เป็นประจำครับ หาย สังเกตุเวลาหมุนจะมี ขั้วสัก
    ขั้ว หนึ่ง มันมีเสียง เหมือนช๊อตกันครับ นั้นแหละใช่เลย ตัว วี๊ดๆๆๆ
    มาออก เสียงลำโพงหน้า ........(หมายเหตุ เป็นแค่ ตัวอย่างหนึ่งนะครับ)

อาจไม่เหมือนกันครับผม

12. maxturbo

61
    0
    0
    ของผมมีเพาเวอร์ รู้สึกของ no name ในวงจรข้างในนิดเดียว - -

no pre งับ

รู้สึกๆมันจะออกทาง ทวิสเตอร์

13. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0

เครื่องเสียงรุ่นใหม่ มีเทอร์โบ งุงิ

ล้อเล่นเด้อ ผมก็มีทีวี ติดเทอร์โบ เหอๆ :)

14. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ของผมเป็นคับ เร่งวี้ดๆติดเครื่องก็มีแบบแผ่วๆ ตลอดเลย
    ทางร้านบอกให้ใช้ตัวกรองไฟคับ (ทางร้านบอกมา ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกอะไร)

คือเครื่องเสียงผมจะมี PRE และ POWER +SUB 10" คือทั้งหมดมันจะมีสายไฟพ่วงเดินเข้าไปที่ Battery ตรงช่วงนั้นเข้า
    ต่อตัวกรองไฟอะไรเนี่ยล่ะคับ จากขั้วแบต----->สายไฟ------->ตัวกรองไฟ------->สายไฟเข้าเครื่องเสียงเราคับ

หลังจากติดตั้งแล้วหายเงียบกริบไร้เสียงวี้ดอีกต่อไป แต่อาการนี้ก็มีส่วนจากกราวน์ไม่สัมผัสเนื้อเหล็กเต็มๆเหมือนกัน
    และก็มีอีกหลายวิธีแก้คับ (ของผม FRONT KENWOOD คับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้