เปลี่ยน RACK END 555

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ttsoft, 25 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ปัญหาเกิดจากเวลาเลี้ยวแล้วมันดังแอ๊ดๆ เลยตั้งสมมุติฐานว่าตัวนี้ดัง

วิธีปฏิบัติ
    1 เริ่มหาอะไหล่ หายากมากๆ อะไหล่ตัวนี้ นั่งสั่งจนเหนื่อย คนไปเดินคงไม่เหนื่อย แสนสุขใจ
    2 หน้าตาคล้ายๆกัน แต่ก็ต้องไปกลึงตัดน็อตด้านในออกนิดหน่อย ประมาณ 5 มิล

2. ttsoft

632
    1
    0
    3 ยกรถขึ้นถอดล้อออก ตั้งพวงมาลัยให้ตรงเล็งจานเบรคจากด้านหน้ารถไปล้อหลังว่ามันไปตรงกับยางหลังส่วนไหน สองข้างเลย(ไว้เวลาถอดแล้วใส่ใหม่ได้ไม่ต้องไปตั้ง 0 ใหม่ ประหยัด)
    4 เริ่มถอดเลย #19 ก่อน แล้วตามด้วย # 14 หมุนคายออกไปเรื่อยๆ จนหลุด

3. ttsoft

632
    1
    0
    5 ถอดยางหุ้มออก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  4. ttsoft

632
    1
    0
    6 หากุญแจใหญ่หมุนออกเลย (ปรกติถ้ามันหลวมมากๆมันจะตกลงไปเลยอันนี้เปลี่ยนตามอายุงานตามข้อสงสัย)

5. ttsoft

632
    1
    0
    7 ใส่เข้าไปเหมือนเดิม อย่าลืม ตั้งพวงมาลัยตรง แล้วเล็งจานเบรคแบบเดิมก่อนถอดจากหน้าไปยางหลัง

มีรอยรั่ว ที่ยางหุ้ม เลยอุตสะ สิก้าเฟส ตามสูตรน้าเจี๊ยบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  6. ttsoft

632
    1
    0
    8 ใส่ล้อเอารถลง ถอยรถแล้วเบรคเดินหน้าแล้วเบรค Ok ไม่ดังไปลองวิ่ง

7. ttsoft

632
    1
    0
    ผลการทดลอง
    รถวิ่งได้ดีพวงมาลัยแน่นมากๆแบบรถใหม่ๆเลยตกหลุมไม่สท้านเลย แต่เวลาเลี้ยวเสียงแอ็ดๆยังอยู่เหมือนเดิม เศร้าจัง พรุ่งนี้ค่อยหาใหม่แล้วกัน

8. ttsoft

632
    1
    0
    พรุ่งนี้เอาลองเปลี่ยนตัวนี้ดีกว่า หลังอาหารเย็นย่อยอาหาร

ไม่หายก็กันโครง ต่อไป
    จานเบรคสงสัยต้อง เจียรออกบ้างหนาเกิน

9. leksuthat

leksuthat New Member Member

71
    0
    0
    มันดังเพราะรถพี่แรงเกินวัยเปล่า สาเหตุอาจเกิดจากแม๊กสงสัยต้องเปลี่ยนเหมือนป๋าเมืองแปดริ้ว

10. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ถ้ามันเลี้ยวแล้วมีเสียงดัง รำคาญใจ ก็ไม่ต้องเลี้ยวซิพี่ จะได้ไม่ดัง

ลงละเอียดดีครับ ขอบคุณครับ

11. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    นั่งเทียนเดา ยางรองสปริงโช้ค ไม่ก็บูชกันโคลงเห็นในรูปมันแปลกๆอ่ะ ป.ล.อยากหายเสียงดังมาแปดริ้งดิ555555555

12. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    พี่ผมขอโทษจริงๆๆที่มาไม่ได้อ่ะครับ..

พี่ใหญ่ขอบคุณนะที่นึกถึงผมแต่ผมติดธุระจริงๆพี่ที่มาไม่ได้
    พี่จากที่พี่บอกอาการไม่น่าเกี่ยวตรงนั้นพี่ลองดูที่บูชที่ผมบอก
    ก่อนพี่ที่แร็คมันมีบูชสองตัวและมีน๊อตเบอร์19ยึดมีแหวนลอง
    อาจเป็นที่น๊อตตัวนี้แน่นไปแล้วแหวนรองมันไปโดนตัวเรือน
    แร็คก็ได้เพราะแร๊คมันมีบูชสองตัวจะรองรับการให้ตัวเวลา
    เลี้ยวรถตกหลุมหรือกระเทือนครับและอีกอย่างที่พี่บอกตอน
    ยกมันไม่ดังแต่ตอนเอาลงมันดังน่าจะเกิดจากการรับน้ำหนัก
    ของตัวรถถึงทำให้จุดที่ว่าดังอาจมาจากบูชปีกนกหรือบูช
    แร๊คที่ให้ตัวได้เวลาเลี้ยวเพราะเวลาเลี้ยวจะมีแรงบิดตัวเกิด
    ขึ้นที่ตรงดุม/คอม้า/บูชปีกบน/ล่างอ่ะ..พี่ลองดูจุดนี้ก่อน
    ไม่น่าจะดังจากแร๊คพี่เพราะที่ผมรื้อระบบมามันไม่มีส่วน
    ไหนที่จะดังแบบที่พี่บอกได้เลยครับ.ถ้าจะดังน่าจะดังแบบ
    การอัดฉีดน้ำมันมากกว่าพี่(ดังฟีดๆๆ)เพราะผมเคยลองมุด
    แล้วให้คนหมุนดู..
    ปล.พี่ผมเสนอมาจากที่เคยทำนะครับ....บางทีอาจผิด...:)
    แต่ถ้าจะรื้อจริงๆพี่รอได้ถึงเย็นวันศุกร์ไหมล่ะเดี๋ยวเลิกงาน
    ผมขับรถมาช่วยถอดให้.....แล้วพี่ช่วยเปลี่ยนจานดิสของผม
    ด้วยนะจะใส่320ครับของพรีรูด...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2009
  13. ttsoft

632
    1
    0
    น่าสนมาจริงปละ

14. ttsoft

632
    1
    0
    สรุปตัวนี้แหละดัง เกจิฟันธง มาเลย พรุ่งนี้ค่อยเปลี่ยน

C ปูด ด้วย เปลี่ยนที่เดียวเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2009
  15. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    details สุดยอดเลยคับพี่หญ่าย:cool:
    ว่าแต่ที่ดังแอ๊ดๆ แอ๊ดๆ นี่ ..อาจเพราะเป็นโรเวอร์ เพื่อชีวิตหรือป่าวฮับบ.....:)
    ถ้าของผมดังเทียรี่ เทียรี่ๆ มั่ง ขอเข้ากลุ่มด้วยคนน่ะค้าฟ:):)

>>
    >>
    >>ล้อเล่นนาคับบ:eek::eek:

แรคของผมเปลี่ยนมาสองครั้งแว้ว น้ำมัน power ยังรั่วอยู่เรื่อยๆเลยคัพ
    2 อาทิดต้องเติมทีนึง แต่ซักพักต้องหาเปลี่ยนซะแล้ววคับบ......:sad::sad:

16. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ฟามหนาจานของแอคอด จะหนากว่าโรเวอร์นะ

โรเวอร์ หนา 23 ต่ำสุด 21
    แอคคอด หนาประมาณ 25 มันเลยคับ คาริเปอร์พี่ไง

ปล. พี่เอส อย่าลืม น้องพูมนะ ประธานเบอร์2 คนดูแลบอร์ด

17. ttsoft

632
    1
    0
    นั้นสิว่าแล้วโรเวอร์มันหน้าบางกว่านิดๆไช่ไหม ต้องปาดออกสะแล้ว

18. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    แร็คเปลี่ยนยัง แล้งCที่มันปูดมันคือกล่องอะไรอ่ะ

19. ttsoft

632
    1
    0
    กะว่าให้มันดังตลอดเลยแล้วค่อยเปลี่ยน
    กล่อง จอ LCD 170X เอามาทำรวมกันเลยทีเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้