สอบถามเรื่องความเร็วรถครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย son_asti, 5 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. son_asti

son_asti New Member Member

35
    2
    0
    ตอนนี้ ผมขับเกียร์ 5 รอบ ที่ประมาณ 3000 ที่เรือนไมล์ บอกประมาณ 95 กิโลเมตร
    แต่ผมลองวัดกับ gps ได้ประมาณ 85 กิโล เอง

อยากถามว่า
    1. ทำไมความเร็วมันต่างกันครับ ยาง 175/70 R 13
    2. ทำไมที่ 3000 รอบได้ความเร็ว ไม่ถึงร้อยอะ ขับรถเพื่อน บอกว่า 3000 รอบ ได้เกือบ 120 กิโล
    3. ต้องทำอย่างไรให้ความเร็วที่เกียร์ 5 มันเพิ่มขึ้น วิ่งทางไกล มันลำบาก

ขอบคุณครับ

2. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    อยู่ที่เฟืองท้าย กะขนาดของล้อรถครับ

เปลี่ยนล้อเป็นขอบ15ดูความเร็วที่ได้ก็จะเปลี่ยนเองครับ

3. tommy@

tommy@ New Member Member

106
    0
    0
    รถเพื่อนรถอะไรคับแล้วเครื่องตัวไหนคับ ขนาดกี่ ซีซี เฟีองท้ายเท่าไรคับ

4. son_asti

35
    2
    0
    เพื่อนขับ altis ครับ ส่วน ที่ บอกให้เปลี่ยน ล้อ กับเฟืองท้าย ต้องเท่าไหร่ดีครับ

5. tommy@

106
    0
    0
    altis ถ้าเป็น at อัตราทดเกียร์กับเฟืองท้ายต่างกับเกียร์ mt คับ

6. tommy@

106
    0
    0
    ถ้าจะเอาเครื่องกับเกียร์ที่ใช้อยู่ทำให้วิ่ง120 ก.ม.ที่3000รอบ ต้องใช้แม็ค17 เฟืองท้าย3.4คับ ถ้าดูความเร็วจากไมล์เดิมรอบเครืองยนต์กับความเร็วจะเหมือนเดิมต้องจับ gps ดูความเร็วจะไม่ตรงกับไมล์ แต่กำลังเครื่องมันจะไม่พอจะทำให้กินน้ำมันขื้นกว่าเดิมคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2009
  7. son_asti

35
    2
    0
    ขอบคุณ พี่ ทอมมากครับ ตอนนี้คงหา 3.9 มาลองก่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้